ఒకవేళ జీఎస్టీ రిజిస్ట్రేషన్‌ను రద్దు చేస్తే?

ఇటీవలి కాలంలో జీఎస్టీ రిజిస్ట్రేషన్‌ను రద్దు చేయడం చూశాం. అటువంటి సందర్భంలో ఏమి చేయాలి? రద్దు చేయబడిన రిజిస్ట్రేషన్‌ను ఎలా పునరుద్ధరించాలి? అనే విషయాలు తెలుసుకునే ముందు అసలు రిజిస్ట్రేషన్ రద్దుకు గల కారణాలను తెలుసుకుందాం.

GST కింద రిజిస్ట్రేషన్ రద్దు రెండు రకాలు. మొదటిది.. వ్యాపారవేత్త అభ్యర్థన మేరకు ఇది జరగవచ్చు. అంటే వారి వ్యాపారం పూర్తిగా పన్ను నుండి మినహాయించబడినప్పుడు, వ్యాపారం మూసివేయబడినప్పుడు లేదా వ్యాపారాన్ని మరొక కంపెనీలో విలీనం చేస్తున్నప్పుడు వారు GST మినహాయింపు కోసం దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. పన్ను బకాయిలు, ఇన్‌పుట్‌ ​​ట్యాక్స్‌ క్రెడిట్‌ (ఐటీసీ) రీవర్క్‌ చేయాల్సిన అవసరం, పెండింగ్‌ రిటర్నులు తదితర అంశాలపై అధికారులు విచారణ జరిపిన తర్వాత రిజిస్ట్రేషన్‌ను రద్దు చేస్తారు.

అంతే కాకుండా కొన్ని రకాల ఉల్లంఘనలకు పాల్పడితే వ్యాపార సంస్థల రిజిస్ట్రేషన్‌ను రద్దు చేసే అధికారం కూడా అధికారులకు ఉంటుంది. ఉదాహరణకు, అర్హత లేకుండా ITC డ్రా చేయబడినట్లయితే, సరఫరా లేకుండా ఇన్‌వాయిస్‌లు జారీ చేయబడితే, ప్రకటించిన చిరునామా నుండి వ్యాపారాన్ని కొనసాగించకపోతే, ఆరు నెలలలోపు స్వచ్ఛంద రిజిస్ట్రేషన్ ప్రారంభించబడకపోతే, కంపోజిషన్ స్కీమ్ కింద నమోదు చేసుకున్న వ్యక్తి గడువు తేదీ తర్వాత మూడు నెలలలోపు రిటర్న్‌ను దాఖలు చేయరు. , నెలవారీ ఫైల్ చేసేవారు వరుసగా ఆరు నెలలు, త్రైమాసికానికి రెండుసార్లు రిటర్న్ దాఖలు చేయకపోతే, రిజిస్ట్రేషన్ రద్దు చేయబడుతుంది. ఈ మధ్యకాలంలో రిటర్నులు దాఖలు చేయకపోవడం వల్లే క్యాన్సిల్ అయిన కేసులే ఎక్కువ. కాబట్టి ఇతర విషయాల్లో తగు జాగ్రత్తలు తీసుకోవడంతో పాటు, రిటర్నులు సకాలంలో ఫైల్ అయ్యేలా చూసుకోవాలి.

అధికారులు రిజిస్ట్రేషన్ రద్దు చేసినట్లయితే, పునరుద్ధరణ కోసం దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. దీన్ని ‘రివొకేషన్ ఆఫ్ క్యాన్సిలేషన్ ఆఫ్ రిజిస్ట్రేషన్’ అంటారు. దానికి కొన్ని షరతులు ఉన్నాయి. రిజిస్ట్రేషన్ రద్దు చేసిన తేదీ నుండి 90 రోజులలోపు ఉపసంహరణ కోసం దరఖాస్తు చేయాలి. సరైన కారణాలను చూపడం ద్వారా సంబంధిత అధికారుల నుండి 180 రోజుల అదనపు సమయాన్ని పొందవచ్చు. అయితే రిటర్న్‌లు దాఖలు చేయకపోవడంతో రిజిస్ట్రేషన్‌ను రద్దు చేసుకుంటే రిటర్న్‌ల దాఖలుతో పాటు సంబంధిత పన్ను, వడ్డీ, జరిమానా, ఆలస్య రుసుము చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. ఆ తర్వాత మాత్రమే రద్దుకు దరఖాస్తు చేసుకోవాలి. అలాగే, రద్దు చేసిన తేదీ నుండి రివిజన్ తేదీ వరకు ఏవైనా రిటర్న్‌లు పెండింగ్‌లో ఉంటే, వాటిని రివిజన్ తేదీ నుండి ఒక నెలలోపు దాఖలు చేయాలి.

ఇంకో విషయం ఏమిటంటే.. రద్దు కోసం ప్రతి దరఖాస్తును మంజూరు చేయవలసిన అవసరం లేదు. చూపిన కారణాలు సంతృప్తికరంగా లేకుంటే దరఖాస్తును తిరస్కరించే అధికారం అధికారులకు ఉంటుంది. అయితే ముందుగా నోటీసు జారీ చేయాలి. ఇక్కడ గమనించాల్సిన మరో విషయం ఏమిటంటే, రిజిస్ట్రేషన్ రద్దు చేయబడినప్పటికీ, రద్దు చేసే వరకు ప్రభుత్వానికి అన్ని బకాయిలు చెల్లించాలి. ఇంకా, ITC తీసుకుంటే, రద్దు సమయంలో అతని వద్ద మిగిలి ఉన్న ఇన్‌పుట్‌లు మరియు క్యాపిటల్ గూడ్స్‌పై సూచించిన పద్ధతిలో క్రెడిట్ రివర్స్ చేయాలి. కాబట్టి జీఎస్టీలో నమోదు చేసుకున్న ప్రతి ఒక్కరికీ ఈ విషయాలపై పూర్తి అవగాహన ఉండాలి.

రాంబాబు గొండాల

గమనిక: అవగాహన కల్పించడం కోసమే ఇందులో కొన్ని ముఖ్యమైన అంశాలను ప్రస్తావించారు. పూర్తి వివరాల కోసం సంబంధిత చట్టాలను జాగ్రత్తగా పరిశీలించాలి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *