‘చౌక’ కాదు.. ‘ఖరీదైన’ ముద్దు

ప్రీమియం వస్తువుల పట్ల వినియోగదారుల మొగ్గు

మారుతున్న కంపెనీల వ్యాపార వ్యూహాలు

హైదరాబాద్ (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్ ): వియజమానులు ఖరీదైన వస్తువుల వైపు మొగ్గు చూపుతున్నారు. సబ్బులు, స్మార్ట్‌ఫోన్‌ల నుంచి ఎస్‌యూవీల వరకు అన్ని రకాల సౌకర్యాలతో కూడిన ప్రీమియం వస్తువులను కొనుగోలు చేస్తున్నారు. పెరుగుతున్న ఆదాయాలు, జీవనశైలి మరియు ఇతరులను అనుకరించడమే ఇందుకు కారణమని కంపెనీలు పేర్కొంటున్నాయి. దీంతో ప్రీమియం వస్తువుల విడుదలపై దృష్టి సారిస్తున్నారు. భవిష్యత్తులో ‘ప్రీమియమైజేషన్’ మరింత విస్తరిస్తుందని భావిస్తున్న కంపెనీలు తదనుగుణంగా తమ వ్యాపార, మార్కెటింగ్ వ్యూహాలను మార్చుకుంటున్నాయి.

HUL అమ్మకాలలో మూడో వంతు

FMCG కంపెనీలు వినూత్న ఉత్పత్తులను ప్రారంభించడం ద్వారా ప్రీమియమైజేషన్ ఆధారిత వృద్ధిని వేగవంతం చేస్తాయి. డోవ్ వంటి ప్రీమియం బ్రాండ్‌లు HUL విక్రయాలలో మూడో వంతు వాటాను కలిగి ఉన్నాయి. ITC అన్ని సెగ్మెంట్లలో కొత్త ప్రీమియం ఉత్పత్తులను విడుదల చేయడానికి సన్నాహాలు చేస్తోంది. గృహోపకరణాల విభాగంలో పెద్ద స్క్రీన్ టీవీలు మరియు ఇన్వర్టర్ టెక్నాలజీ ఎయిర్ కండీషనర్లను వినియోగదారులు కొనుగోలు చేస్తున్నారు. స్మార్ట్ టెక్నాలజీలతో కూడిన ప్రీమియం గృహోపకరణాల విక్రయాలు వేగంగా పెరుగుతున్నాయని రేటింగ్ సంస్థ క్రిసిల్ పేర్కొంది. ప్రీమియం ఉత్పత్తుల కారణంగా గృహోపకరణాల రంగం ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఆదాయంలో 8-10 శాతం వృద్ధి చెందుతుందని అంచనా. మొత్తం టీవీ మార్కెట్‌లో, 65-అంగుళాల టీవీలు మరియు అంతకంటే ఎక్కువ పరిమాణంలో ఉన్న టీవీల వాటా కోవిడ్‌కు ముందు 5 శాతం మాత్రమే ఉంది, కానీ ఇప్పుడు అది 12 శాతానికి పెరిగింది. కొన్ని నెలల క్రితం మొత్తం స్మార్ట్‌ఫోన్ మార్కెట్‌లో రూ.50,000 కంటే ఎక్కువ ధర ఉన్న స్మార్ట్‌ఫోన్‌ల వాటా 4 శాతం మాత్రమే కాగా, ఇప్పుడు దాదాపు 11 శాతానికి చేరుకుంది.

మాస్ మార్కెట్ కంపెనీలు కూడా..

మారుతీ సుజుకీ, హీరో మోటో కార్ప్ వంటి మాస్ మార్కెట్ కంపెనీలు కూడా ప్రీమియం ఉత్పత్తులను విడుదల చేసే దిశగా అడుగులు వేస్తున్నాయి. చిన్న, తక్కువ ధర కార్లకు మారుపేరుగా నిలిచిన మారుతీ సుజుకీ ఎమ్‌పివి కారు ‘ఇన్విక్టో’ను విడుదల చేసింది. దీని ధర దాదాపు రూ.25 లక్షలు. హార్లే-డేవిడ్‌సన్‌తో కలిసి హీరో మోటార్ మొదటి ప్రీమియం బైక్ ఎక్స్440ని పరిచయం చేసింది. దీని ధర దాదాపు రూ.2.3 లక్షలు. ఇప్పటికీ మారుతి అమ్మకాలలో 50 శాతం చిన్న మరియు కాంపాక్ట్ కార్ల నుండి వస్తున్నాయి. రాబోయే కొన్నేళ్లలో ఈ షేర్ తగ్గుతుందని కంపెనీ అంచనా వేస్తోంది. ఈ నేపథ్యంలో ప్రీమియం కార్లు, ఎస్ యూవీలను విడుదల చేసేందుకు సన్నాహాలు చేస్తోంది. ప్రస్తుతం హ్యుందాయ్ కార్ల విక్రయాల్లో రూ.10 లక్షల కంటే ఎక్కువ ధర ఉన్న కార్ల వాటా 50 శాతానికి పైగా ఉంది. 2018లో ఈ వాటా 20 శాతం మాత్రమే.

వినియోగదారులు ప్రీమియం కార్లను కొనుగోలు చేసేందుకు మొగ్గు చూపుతున్నందున హ్యుందాయ్ ఈ విభాగంలో మరిన్ని కార్లను విడుదల చేయనుంది. టాటా మోటార్స్ విక్రయాల్లో రూ.10 లక్షల కంటే ఎక్కువ ధర ఉన్న కార్ల వాటా 65 శాతం. “వినియోగదారుల ప్రాధాన్యతలు మారుతున్నాయి. సన్‌రూఫ్, వాయిస్ రికగ్నిషన్, నావిగేషన్ టెక్నాలజీలు మరియు 360 డిగ్రీ కెమెరాలు వంటి అధునాతన ఫీచర్లు కలిగిన కార్లు వారికి కావాలి. కంపెనీలు వారి అభిరుచులకు అనుగుణంగా ప్రీమియం కార్లను విడుదల చేస్తున్నాయి” అని మారుతీ సుజుకీ సీనియర్ ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్ శశాంక్ శ్రీవాత్సవ అన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *