సిమ్ కార్డు నిబంధనలు: కొత్త సిమ్ కార్డు నిబంధనలు.. నిబంధనలు కఠినతరం చేసింది కేంద్రం

ఢిల్లీ: నేటి తరం వారు ఫోన్లు లేని జీవితాన్ని ఊహించలేరు. అయితే సెల్ ఫోన్ లో సిమ్ ఉండటం ముఖ్యం. పెరుగుతున్న నేరాలను అరికట్టేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం సిమ్ కార్డు నిబంధనలను కఠినతరం చేస్తోంది. గతంలో ఇష్టానుసారంగా సిమ్‌లు విక్రయించేవారు. ఇటీవల సిమ్ కార్డు నిబంధనలు కఠినంగా మారాయి. డిసెంబర్ 1 నుంచి ఇవి అమల్లోకి రానున్నాయి.

మీరు కొత్త సిమ్ పొందాలనుకుంటే, మీరు తప్పనిసరిగా నియమాలను తెలుసుకోవాలి. నకిలీ సిమ్ కార్డు మోసాలు, సైబర్ నేరాలను అరికట్టేందుకు, సిమ్ కార్డు విక్రయాల్లో రక్షణ, భద్రతను పెంచేందుకు నిబంధనలు తీసుకొచ్చినట్లు కేంద్ర టెలికాం మంత్రిత్వ శాఖ స్పష్టం చేసింది. నిబంధనలు కచ్చితంగా పాటించాలని ఆమె హెచ్చరించారు. ఉల్లంఘించిన వారిని కఠినంగా శిక్షిస్తామన్నారు. తొలుత ఈ ఏడాది అక్టోబర్ 1 నుంచి అమలు చేయాల్సి ఉండగా.. ఆ తర్వాత 2 నెలల పాటు వాయిదా వేసి డిసెంబర్ 1 నుంచి అమలు చేయగా.. నిబంధనల ప్రకారం

1. నమోదు ప్రక్రియ: కొత్త నిబంధనల ప్రకారం, సిమ్ కార్డులను విక్రయించే డీలర్లు ముందుగా దీని కోసం నమోదు చేసుకోవాలి. పోలీస్ వెరిఫికేషన్ బాధ్యత సంబంధిత టెలికాం ఆపరేటర్‌పై ఉంటుంది. నిబంధనలు పాటించకుంటే రూ.10 లక్షల జరిమానా విధిస్తారు.

2. KYC నియమాలు: SIM కార్డ్ హోల్డర్ అవసరమైన వివరాలను క్యాప్చర్ చేయడానికి ఆధార్ కార్డ్‌లోని QR కోడ్‌ను స్కాన్ చేస్తుంది. ముఖ్యంగా, మునుపటి కస్టమర్ డిస్‌కనెక్ట్ చేసిన 90 రోజుల తర్వాత మాత్రమే మొబైల్ నంబర్ కొత్త కస్టమర్‌కు కేటాయించబడుతుంది. SIM రీప్లేస్‌మెంట్ కోసం ఒక సబ్‌స్క్రైబర్ మొత్తం KYC ప్రక్రియను పూర్తి చేయాల్సి ఉంటుంది.. అవుట్‌గోయింగ్ మరియు ఇన్‌కమింగ్ SMS సౌకర్యాలపై 24 గంటల గడువు ఉంటుంది.

3. మరిన్ని సిమ్‌లను కొనుగోలు చేయడం: డిజిటల్ మోసాలను అరికట్టేందుకు ప్రభుత్వం సిమ్ కార్డుల భారీ విక్రయాలను నిలిపివేసింది. అయితే, మీ-కస్టమర్ లేదా KYC నిబంధనలు వ్యాపారాలు, కార్పొరేట్లు లేదా ఈవెంట్‌ల కోసం అన్ని వ్యక్తిగత SIM కార్డ్ యజమానులు, కనెక్షన్‌లు లేదా SIMలకు వర్తిస్తాయి. ఒక వ్యక్తి IDలో గరిష్టంగా 9 SIM కార్డ్‌లను పొందడానికి అర్హులు. ఒకరి సిమ్‌కార్డు సేవలు పూర్తిగా నిలిచిపోతే.. 90 రోజుల వ్యవధి తర్వాతే ఆ నంబర్‌ను మరొకరికి ఇవ్వవచ్చు. కొత్త నిబంధనలకు అనుగుణంగా సిమ్ విక్రేతలు నవంబర్ 30 లోపు నమోదు చేసుకోవాలి. డిసెంబర్ 1 నుంచి కొత్త నిబంధనలు అమల్లోకి రానున్నాయి.

బల్క్ సిమ్ కార్డుల దుర్వినియోగంపై గతంలో కేంద్ర మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్ మాట్లాడుతూ… ‘‘ఇంతకుముందు మొబైల్స్ కొని మరీ సిమ్ కార్డులు కొనేవాళ్లు.. సిమ్ కార్డుల కొనుగోలుపై ఎలాంటి ఆంక్షలు ఉండకపోవడమే కారణం.. కానీ మేం నిర్ణయం తీసుకున్నాం. ఈ నిబంధనను ఆపండి. బదులుగా మేము మోసపూరిత కాల్‌లను ఆపడానికి సహాయపడే సరైన వ్యాపార కనెక్షన్ నియమాన్ని తీసుకువస్తాము, “అని అతను చెప్పాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-01T13:20:34+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *