ప్రధాని మోడీ మ్యాజిక్: ఎన్నికలు ఏడో సంవత్సరం!

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 3: తాజా అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ఏడు అంశాలు కీలకంగా మారాయి. హిందీ రాష్ట్రాల్లో బీజేపీ తన సత్తా నిరూపించుకోగా, ప్రధాని మోదీ మ్యాజిక్ ఫలించింది. మహిళలు, ఓబీసీలు, గిరిజనులు ఆ పార్టీకి అండగా నిలిచారు. కాంగ్రెస్ వాడిన కులం కార్డు పనిచేయలేదు. రాజస్థాన్‌, మధ్యప్రదేశ్‌, ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో ఓడిపోయిన కాంగ్రెస్‌కు తెలంగాణలో విజయం ఖాయం. ఎన్నికల్లో కీలకంగా మారిన 7 అంశాలు ఏంటి?

మోదీ ప్రభంజనం

మోదీ కీలక హామీ నినాదంతో రాజస్థాన్, మధ్యప్రదేశ్, ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో బీజేపీ విజయం సాధించింది. ఈ మూడు రాష్ట్రాల్లో ప్రధాని అత్యధిక ర్యాలీల్లో పాల్గొన్నారు. 2019 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో హిందీ రాష్ట్రాల్లోని 225 లోక్‌సభ స్థానాలకు గాను 177 స్థానాలను బీజేపీ గెలుచుకుంది. బీజేపీతో ముఖాముఖి పోరులో విజయం సాధించడం కాంగ్రెస్‌కు సవాల్‌ కాదని ఇటీవలి ఎన్నికల్లో రుజువైంది.

బీజేపీ ఓటు బ్యాంకు బలంగా ఉంది

హిందీ రాష్ట్రాల్లో బీజేపీ ఓటు బ్యాంకు చెక్కుచెదరలేదని, పార్టీ యంత్రాంగం బలంగా ఉందని తాజా ఎన్నికల ఫలితాలు తెలియజేస్తున్నాయి. మధ్యప్రదేశ్‌లో దాదాపు రెండు దశాబ్దాల పాటు బీజేపీ అధికారంలో ఉన్నప్పటికీ ప్రభుత్వ వ్యతిరేకత లేదు. ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో కాంగ్రెస్ మళ్లీ గెలుస్తుందని ఎగ్జిట్ పోల్స్ వెల్లడించినప్పటికీ, అక్కడ కమలం పార్టీకి మెజారిటీ మార్కు వచ్చింది.

పనిచేయని ‘కులం’ కార్డు

బీజేపీ హిందుత్వ ఎజెండాకు చెక్ పెట్టేందుకు కాంగ్రెస్ ఉపయోగించిన కులం కార్డు పని చేయలేదు. ఓబీసీలను ఆకర్షించేందుకు దేశవ్యాప్తంగా కుల గణన చేపడతామని కాంగ్రెస్‌ అధినేత రాహుల్‌ గాంధీ ఎన్నికల సందర్భంగా హామీ ఇచ్చారు. కానీ ఓబీసీలు ఎక్కువగా ఉన్న హిందీ రాష్ట్రాల్లో మాత్రం బీజేపీ కిరీటం కైవసం చేసుకుంది.

గిరిజనులు బీజేపీకి మద్దతిస్తున్నారు

హిందీ రాష్ట్రాల్లో గిరిజనులు బీజేపీకి అండగా నిలిచారు. ఛత్తీస్‌గఢ్‌, రాజస్థాన్‌, మధ్యప్రదేశ్‌లో చాలా వరకు ఎస్టీ రిజర్వ్‌డ్‌ నియోజకవర్గాల్లో కమలం పార్టీ జెండా ఎగురవేసింది. గిరిజన తెగకు చెందిన ద్రౌపది ముర్ముని బీజేపీ అధ్యక్షురాలిగా చేయడం ఆ పార్టీకి కలిసొచ్చిందని విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు.

ముస్లింలు కాంగ్రెస్‌ను అనుసరిస్తారు

తెలంగాణలో గత ఎన్నికల్లో బీఆర్‌ఎస్‌కు మద్దతిచ్చిన పలువురు ముస్లింలు ఈసారి కాంగ్రెస్‌కు మద్దతు పలికారు. హైదరాబాద్‌లో ముస్లింలు ఎంఐఎం వైపు మొగ్గు చూపగా, ఇతర ప్రాంతాల్లో ఎక్కువ శాతం మంది కాంగ్రెస్‌కే మద్దతు పలికారు. కర్నాటక ఎన్నికల్లోనూ ముస్లిం ఓటర్లు జేడీఎస్ నుంచి కాంగ్రెస్ వైపు మళ్లారు.

నార్త్ వర్సెస్ సౌత్

దేశ రాజకీయాల్లో ఉత్తర-దక్షిణ విభజన ఉంది. హిందీ రాష్ట్రాల్లో తిరుగులేని విజయాలు సాధిస్తున్న బీజేపీ దక్షిణాదిలో చతికిలపడుతోంది. అదే సమయంలో దేశవ్యాప్తంగా ఓటమి చవిచూస్తున్న కాంగ్రెస్ కు దక్షిణాది రాష్ట్రాలు అండగా నిలుస్తున్నాయి. ఈ ఏడాది కర్ణాటకలో, ఇటీవల తెలంగాణలో హస్తం పార్టీ విజయం సాధించింది. తమిళనాడులో కాంగ్రెస్ మిత్రపక్షమైన డీఎంకే అధికారంలో ఉంది. కేరళలో కాంగ్రెస్ ప్రధాన ప్రతిపక్షం. రాష్ట్ర విభజన తర్వాత ఆంధ్రప్రదేశ్ తన ఉనికిని కోల్పోయింది.

లోటస్ వైపు మహిళలు

ఇటీవలి ఎన్నికల్లో మహిళల ప్రభావం కీలక పాత్ర పోషించింది. ఉత్తరాది రాష్ట్రాల్లో మహిళల కోసం బీజేపీ ప్రభుత్వాలు అమలు చేస్తున్న సంక్షేమ పథకాలు ఆ పార్టీకి ఓట్లు తెచ్చిపెట్టాయి. గత ఎన్నికలతో పోలిస్తే ఈసారి మధ్యప్రదేశ్‌లో 18.30 లక్షల మంది మహిళలు తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-04T04:34:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *