మిజోరం ZPM విజయం : మిజోరంలో ZPM విజయం

మిజోరంలో ప్రతిపక్ష ZPM విజయం సాధించింది

అధికార పార్టీ ఎంఎన్‌ఎఫ్‌కు ఓటర్ల ఝలక్

ఓడిపోయిన ముఖ్యమంత్రి జోరాంతంగా

కొత్త సీఎంగా లాల్ దుహోమా బాధ్యతలు స్వీకరించనున్నారు

ఐజ్వాల్, డిసెంబర్ 4: మిజోరాం అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ప్రధాన ప్రతిపక్షం జోరామ్ పీపుల్స్ మూవ్‌మెంట్ (జెడ్‌పిఎం) పార్టీ విజయం సాధించింది. 40 స్థానాలున్న అసెంబ్లీలో జెడ్‌పిఎం 27 స్థానాలను గెలుచుకుంది. అధికార పార్టీ మిజో నేషనల్ ఫ్రంట్ (ఎంఎన్‌ఎఫ్‌ఎఫ్) కేవలం 10 సీట్లు మాత్రమే గెలుచుకుంది. ముఖ్యమంత్రి జోరాంతా కూడా ఆయన నియోజకవర్గం ఐజ్వాల్ ఈస్ట్‌లో ఓడిపోయారు. అక్కడ జెపిఎం అభ్యర్థి లల్తన్‌సంగ 2,101 ఓట్ల మెజారిటీతో గెలుపొందారు. కాంగ్రెస్ 1 సీటు, బీజేపీ 2 సీట్లు గెలుచుకున్నాయి. సెర్చిప్ నియోజకవర్గంలో జెపిఎం ముఖ్యమంత్రి అభ్యర్థి లాల్ దుహోమా 2,982 ఓట్ల ఆధిక్యంతో గెలుపొందారు. మిజోరాం అసెంబ్లీకి నవంబర్ 7న ఒకే దశలో ఎన్నికలు జరిగాయి. రాష్ట్రంలో మొత్తం 8.57 లక్షల మంది ఓటర్లు ఉండగా వారిలో 80 శాతానికి పైగా ఓటర్లు తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకున్నారు. మొత్తం 174 మంది అభ్యర్థులు పోటీ చేయగా, వారిలో 18 మంది మహిళా అభ్యర్థులు ఉన్నారు. సోమవారం మొత్తం 13 కౌంటింగ్ కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేసి ఓట్ల లెక్కింపు చేపట్టారు. ఎన్నికల ఓటమి నేపథ్యంలో ముఖ్యమంత్రి జొరంతాంగ సోమవారం సాయంత్రం గవర్నర్ కంభంపాటి హరిబాబును కలిసి రాజీనామా సమర్పించినట్లు అధికార వర్గాలు తెలిపాయి. తాజా ఎన్నికల్లో అధికార పార్టీ ఎంఎన్‌ఎఫ్‌కి చెందిన ఉపముఖ్యమంత్రి టాన్లూయా, మంత్రులు ఆర్. లాల్తాంగ్లీనా, లరువాత్కిమా కూడా ఓడిపోయారు. ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ 4 స్థానాల్లో పోటీ చేసినా ఆ పార్టీ నుంచి ఒక్కరు కూడా గెలవలేదు. 17 మంది స్వతంత్ర అభ్యర్థులు పోటీ చేయగా వారు కూడా ఓడిపోయారు. కాగా, 2018 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ఎంఎన్‌ఎఫ్‌ 26, జెడ్‌పీఎం 8, కాంగ్రెస్‌ 5, బీజేపీ ఒక సీటు గెలుచుకున్నాయి.

ఐదు రాష్ట్రాల ఎన్నికల ఫలితాలతో ఆశ్చర్యం, భయం: మాయావతి

బీఎస్పీ అధినేత్రి మాయావతి మాట్లాడుతూ, ‘అసెంబ్లీ ఎన్నికల ఏకపక్ష ఫలితం సహజంగానే మొత్తం ప్రజల్లో సందేహం, ఆశ్చర్యం మరియు భయాన్ని కలిగించింది. సోమవారం ఎక్స్ వేదికపై ఎన్నికల ఫలితాలపై ఆమె స్పందించారు. “మొత్తం ఎన్నికల వాతావరణాన్ని నిశితంగా పరిశీలిస్తే ఈ అనూహ్య ఫలితాలను అంగీకరించడం కష్టమవుతుంది. ఇది ప్రజల ఆందోళనకు సంబంధించిన అంశం. ఎన్నికల కాలం మొత్తం పోటీ వాతావరణం నెలకొంది. కానీ, ఎన్నికల ఫలితాలు పూర్తిగా భిన్నంగా మరియు ఏకపక్షంగా ఉన్నాయి. ఇది అంతుచిక్కని విషయం. ఇది పరిష్కరించాల్సిన అవసరం ఉంది. ఫలితాలు చూసి బీఎస్పీ శ్రేణులు నిరాశ చెందకూడదు. అంబేద్కర్‌ను స్ఫూర్తిగా తీసుకుని ముందుకు సాగాలి” అని మాయావతి అన్నారు.

సెక్యూరిటీ ఆఫీసర్ నుంచి ఇందిర సీఎం అయ్యారు.

మిజోరం సీఎంగా బాధ్యతలు చేపట్టనున్న 73 ఏళ్ల లాల్దుహోమ తన రాజకీయ జీవితంలో ఎన్నో ఒడిదుడుకులు ఎదుర్కొన్నారు. దేశంలో ఫిరాయింపుల చట్టం కింద అనర్హత వేటు పడిన తొలి ఎంపీ కూడా ఆయనే. మాజీ ఐపీఎస్ అధికారి లాల్ దుహోమా మాజీ ప్రధాని ఇందిరాగాంధీ భద్రతా సిబ్బందికి ఇన్‌ఛార్జ్‌గా పనిచేశారు. 1984లో కాంగ్రెస్ టిక్కెట్‌పై తొలిసారిగా మిజోరాం అసెంబ్లీకి పోటీ చేసి 846 ఓట్ల తేడాతో ఓడిపోయారు. అదే ఏడాది కాంగ్రెస్ తరపున లోక్ సభకు పోటీ చేసి ఏకగ్రీవంగా ఎన్నికయ్యారు. 1986లో అప్పటి సీఎం లాల్‌ థన్‌హావ్లా, కొందరు కేబినెట్‌ మంత్రులపై కుట్ర ఆరోపణల నేపథ్యంలో పీసీసీ అధ్యక్ష పదవికి, కాంగ్రెస్‌ ప్రాథమిక సభ్యత్వానికి లాల్‌ దుహోమా రాజీనామా చేశారు. ఆ తర్వాత 1988లో పార్టీ ఫిరాయింపు చట్టం కింద ఎంపీ పదవికి అనర్హుడయ్యాడు. తరువాత అతను తన సొంత JNP (జోరామ్ నేషనల్ పార్టీ) స్థాపించాడు. JPM 2019లో రాజకీయ పార్టీగా గుర్తింపు పొందింది. 2018లో స్వతంత్ర అభ్యర్థిగా గెలుపొందిన లాల్దుహోమా JPM పార్టీలో క్రియాశీలకంగా పనిచేశారు, ఆ తర్వాత MNF ఫిర్యాదుపై స్పీకర్ అతనిని అనర్హులుగా ప్రకటించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *