డీప్‌ఫేక్ : డీప్‌ఫేక్ మోసాలు.. | డీప్‌ఫేక్ స్కామ్‌లు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-12-06T02:16:19+05:30 IST

డీప్‌ఫేక్‌ మోసాలు ఇటీవలి కాలంలో పెరుగుతున్నాయి. ముఖ్యంగా సెలబ్రిటీలను టార్గెట్ చేస్తూ ఈ తరహా నేరాలు ఎక్కువయ్యాయి. కానీ డీప్‌ఫేక్‌లు స్కామ్‌లు

డీప్‌ఫేక్: డీప్‌ఫేక్ మోసాలు..

టాప్ 10 దేశాలలో భారతదేశం ఉంది

బంగ్లాదేశ్, పాకిస్థాన్ కూడా..

మొదటి స్థానంలో వియత్నాం ఉంది

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 5: డీప్‌ఫేక్‌ మోసాలు ఇటీవలి కాలంలో పెరుగుతున్నాయి. ముఖ్యంగా సెలబ్రిటీలను టార్గెట్ చేస్తూ ఈ తరహా నేరాలు ఎక్కువయ్యాయి. అయితే, బంగ్లాదేశ్ మరియు పాకిస్థాన్‌లు డీప్‌ఫేక్ మోసంతో ఎక్కువగా ప్రభావితమైన టాప్ 10 ఆసియా-పసిఫిక్ దేశాలలో ఉన్నాయి, బ్రిటన్ యొక్క సమ్‌సబ్ ఐడెంటిటీ ఫ్రాడ్ రిపోర్ట్ ప్రకారం. 2023లో ఈ తరహా నేరాలు గణనీయంగా పెరుగుతాయని, వచ్చే ఏడాది మరింత పెరుగుతాయని ఆ సంస్థ హెచ్చరించింది. నివేదిక ప్రకారం, ఈ ప్రాంతంలో డీప్‌ఫేక్ మోసాల జాబితాలో వియత్నాం 25.3 శాతంతో అగ్రస్థానంలో ఉంది, జపాన్ (23.4) తర్వాతి స్థానంలో ఉంది. ఆస్ట్రేలియా 9.2 శాతం, చైనా 7.7 శాతం, బంగ్లాదేశ్ 5.1 శాతంతో తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి. గతేడాదితో పోలిస్తే అమెరికాలో డీప్‌ఫేక్ నేరాలు 1,740 శాతం, ఆసియా-పసిఫిక్ ప్రాంతంలో 1,530 శాతం పెరిగాయి. లాటిన్ అమెరికాతో పాటు పశ్చిమాసియా మరియు ఆఫ్రికాలో కూడా డీప్‌ఫేక్ మోసం పెరిగింది.

క్రిప్టోకరెన్సీ రంగం డీప్‌ఫేక్ స్కామ్‌లకు ఎక్కువగా గురవుతోందని నివేదిక వెల్లడించింది. డీప్‌ఫేక్ సమస్య పరిష్కారానికి కేంద్ర ప్రభుత్వం కీలక చర్యలు చేపట్టింది. గత నెల 24న సోషల్ మీడియా వేదికలతో సమావేశమైన కేంద్రం డీప్‌ఫేక్ కత్తాడిపై తగిన చర్యలు తీసుకునేందుకు ఏడు రోజుల సమయం ఇచ్చింది. మంగళవారం రెండోసారి సమావేశం జరిగింది. కేంద్ర ఐటీ శాఖ సహాయ మంత్రి రాజీవ్ చంద్రశేఖర్ అధ్యక్షతన జరిగిన ఈ సమావేశంలో.. గత సమావేశంలో ప్రస్తావించిన అంశాలను సోషల్ మీడియా వేదికలు అనుసరిస్తున్నాయా..? లేక..? డీప్‌ఫేక్‌ నిర్మాణంలో వారు సాధించిన ప్రగతి ఏమిటి..? చర్చించిన అంశాలు. కొన్ని సోషల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు కేంద్రం సూచనలను అనుసరిస్తుండగా, మరికొన్ని కొంత సమయం కోరాయి. ఈ అంశంపై మరోసారి చర్చించేందుకు మరో ఏడు రోజుల్లో తుది సమావేశం జరగనుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-06T02:16:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *