స్పెక్ట్రమ్ వేలం మరో రౌండ్ | మరో రౌండ్ స్పెక్ట్రమ్ వేలం

వచ్చే ఫిబ్రవరి ముహూర్తం

కంపెనీల ఆసక్తి అంతంతమాత్రమే

న్యూఢిల్లీ: వచ్చే లోక్‌సభ ఎన్నికలలోపు తదుపరి స్పెక్ట్రమ్ వేలాన్ని పూర్తి చేయాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం భావిస్తోంది. డిపార్ట్‌మెంట్ ఆఫ్ టెలికాం (DoT) వర్గాల సమాచారం ప్రకారం, ఈ వేలం వచ్చే ఏడాది ఫిబ్రవరిలో నిర్వహించబడుతుంది. సెప్టెంబర్ 2021 నిర్ణయం ప్రకారం, ప్రభుత్వం ఏటా స్పెక్ట్రమ్ వేలం నిర్వహిస్తుంది. అయితే వివిధ కారణాలతో గతేడాది ఆగస్టు తర్వాత ప్రభుత్వం స్పెక్ట్రమ్ వేలాన్ని నిర్వహించలేదు. వచ్చే ఫిబ్రవరిలో ఈ వేలంపాట నిర్వహించడం ద్వారా ఎన్నికలకు ముందే కొంత నిధులను ఖజానాకు అందజేయాలని యోచిస్తున్నట్లు సమాచారం.

అదే ధర: ఈసారి కూడా ప్రభుత్వం తక్కువ బ్యాండ్‌విడ్త్ 600-2300 MHz, మధ్య (3300 MHz) మరియు 26 GHz (GHz) స్పెక్ట్రమ్‌లను వేలం వేస్తోంది. కంపెనీలను ఆకర్షించడానికి, TRAI 2022లో బ్యాండ్‌ల స్పెక్ట్రమ్‌కు స్థిరమైన ధరను ఖరారు చేసింది. అయితే, 37 GHz స్పెక్ట్రమ్ ధరను TRAI ఇంకా నిర్ణయించలేదు.

కంపెనీల ఉదాసీనత: గతేడాది నిర్వహించిన వేలంలో 5జీ సేవలకు అవసరమైన 1800 మెగాహెర్ట్జ్, 2100 మెగాహెర్ట్జ్ స్పెక్ట్రమ్‌ను రిలయన్స్ జియో, ఎయిర్‌టెల్ కంపెనీలు పెద్ద మొత్తంలో కొనుగోలు చేశాయి. దీంతో ఈసారి స్పెక్ట్రమ్ వేలంలో ఈ రెండు కంపెనీలు పాల్గొనకపోవచ్చని భావిస్తున్నారు. ఈ విషయాన్ని ఎయిర్‌టెల్ ఎండీ, సీఈవో గోపాల్ విఠల్ ఇప్పటికే వెల్లడించారు. తీవ్ర ఆర్థిక ఇబ్బందుల్లో ఉన్న వొడాఫోన్ ఐడియా ఈసారి కూడా స్పెక్ట్రమ్ వేలానికి దూరంగా ఉండొచ్చని భావిస్తున్నారు. నామినేషన్ ప్రక్రియ ద్వారా ప్రభుత్వ రంగ BSNLకి ప్రభుత్వం 5G స్పెక్ట్రమ్‌ను కేటాయిస్తుంది. కాబట్టి ఫిబ్రవరిలో జరిగే స్పెక్ట్రమ్ వేలంలో ఈ కంపెనీ కూడా పాల్గొనే అవకాశం లేదు.

తగ్గుతున్న ఆదాయం: కంపెనీలు ఆసక్తి చూపకపోవడంతో ఈసారి స్పెక్ట్రమ్ వేలంలో ప్రభుత్వానికి పెద్దగా ఆదాయం వచ్చే అవకాశం లేకపోలేదు. గతంలో జరిగిన వేలంలో కంపెనీలు పరిమిత స్థాయిలో పాల్గొన్నప్పటికీ స్పెక్ట్రమ్ వేలం ద్వారా ప్రభుత్వ ఖజానాకు రూ.1,50,173 కోట్లు సమకూరాయి. 2021లో జరిగిన 4జీ స్పెక్ట్రమ్ వేలానికి ఇది దాదాపు రెట్టింపు. కంపెనీల నుంచి ఆసక్తి లేకపోవడంతో 2022లో వసూలైన మొత్తం ఈసారి రాకపోవచ్చని భావిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-07T03:54:37+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *