మైచౌంగ్ తుఫాను: చెన్నై మీదుగా కేంద్రం

వరదల నివారణకు రూ.561 కోట్లతో భారీ ప్రాజెక్టు

2 తుఫాను రాష్ట్రాలకు తక్షణ ఉపశమనం

ఏపీకి రూ.493 కోట్లు, తమిళనాడుకు రూ.450 కోట్లు

కేంద్రం వాటాను ముందుకు తీసుకెళ్లండి

హోం శాఖకు ప్రధాని ఆదేశం

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 7 (ఆంధ్రజ్యోతి): మైచౌంగ్ తుపాను కారణంగా మరోసారి వరదలతో అతలాకుతలమైన చెన్నైని ఆదుకునేందుకు కేంద్రం సిద్ధమైంది. వరదల నుంచి నగరాన్ని కాపాడేందుకు రూ.561.29 కోట్లతో ‘ఇంటిగ్రేటెడ్ అర్బన్ ఫ్లడ్ మేనేజ్‌మెంట్ యాక్టివిటీస్ ఫర్ చెన్నై బేసిన్ ప్రాజెక్ట్’ అనే భారీ పథకానికి ప్రధాని మోదీ ఆమోదం తెలిపారు. తుపాను కారణంగా నష్టపోయిన ఆంధ్రప్రదేశ్, తమిళనాడు రాష్ట్రాలకు తక్షణ సాయం అందించాలని కేంద్ర హోంశాఖను ఆదేశించింది. ఆయా రాష్ట్రాల ఎస్ డీఆర్ ఎఫ్ కోసం కేంద్రం అందించాల్సిన వాటాను ముందుగా చెల్లించాలని ఆదేశించింది. ఆంధ్రాకు రూ.493.60 కోట్లు, తమిళనాడుకు రూ.450 కోట్లు ఇవ్వాలని మోదీ ఆదేశించారని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా గురువారం ‘ఎక్స్’లో వెల్లడించారు. తుపాను ధాటికి ఆంధ్ర, తమిళనాడు రాష్ట్రాలు తీవ్రంగా దెబ్బతిన్నాయి. పలు ప్రాంతాలు జలమయమయ్యాయి. పంటలు తీవ్రంగా దెబ్బతిన్నాయి. సహాయక కార్యక్రమాల కోసం ఈ రాష్ట్రాలకు సహాయం అందించాలని ప్రధాని ఆదేశించారు. ఇప్పటికే ఈ రాష్ట్రాలకు మొదటి విడత సాయం అందించాం. బాధితులు బాగుండాలని ప్రార్థిస్తున్నాను. ఈ కష్టకాలంలో వారికి అండగా నిలుస్తాం. వీలైనంత త్వరగా పరిస్థితి మెరుగుపడేలా చూస్తాం’ అని షా అన్నారు. చెన్నై వరదల నుంచి శాశ్వతంగా బయటపడేందుకు భారీ పథకానికి ప్రధాని పచ్చజెండా ఊపారు. ఇది దేశంలోనే మొదటిదని చెప్పారు. నేషనల్ డిజాస్టర్ మిటిగేషన్ ఫండ్ (ఎన్‌డిఎంఎఫ్) కింద ఆర్థిక సహాయం అందజేస్తామని చెప్పారు. రూ.561.29 కోట్లలో కేంద్ర సాయం రూ.500 కోట్లు. గత ఎనిమిదేళ్లలో చెన్నై నగరం ఇంతటి తీవ్ర వరదలను ఎదుర్కోవడం ఇది మూడోసారి అని ఆయన అన్నారు. కుండపోత వర్షాలతో వరదలు నిలిచిపోకుండా ఉండేందుకు తగిన మౌలిక సదుపాయాలను కల్పించేందుకు ఈ పథకం ఉద్దేశించబడింది. దేశంలోనే ఇలాంటి ప్రాజెక్టు ఇదే తొలిసారి. భవిష్యత్తులో ఇతర మెట్రోపాలిటన్ నగరాలను ఇలాంటి ముప్పుల నుండి రక్షించడానికి విస్తృత ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను రూపొందించడానికి ఇది ఒక నమూనాగా ఉంటుందని కేంద్రం భావిస్తోంది. కొద్ది రోజుల్లోనే చెన్నై నగరం వర్షాలు, వరదలతో అతలాకుతలమై జనజీవనం స్తంభించిపోయింది. ఈ నేపథ్యంలోనే దీర్ఘకాలిక వరద నివారణ పరిష్కారానికి కేంద్రం నడుం బిగించినట్లు ప్రభుత్వ వర్గాలు తెలిపాయి. మరోవైపు ఉత్తర తమిళనాడులో తుపాను నష్టాన్ని రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ సింగ్ గురువారం ఏరియల్ సర్వే ద్వారా పరిశీలించారు.

నన్ను ‘గారూ’ అని పిలవకండి!

Mr., Hon’ble.. వంటి విశేషణాలను ఉపయోగించవద్దు: ప్రధాని

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 7 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రజలకు తాను సాధారణ మోదీనేనని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అన్నారు. బీజేపీ నేతలు, శ్రేణులు తమను తమ కుటుంబ సభ్యుడిగా భావిస్తున్నారని.. అందుకే మోదీ గారూ అని సంబోధిస్తూ ‘శ్రీ’, ‘గౌరవనీయుడు’ అనే విశేషణాలు వాడవద్దని సూచించారు. పార్టీలో తాను సాధారణ కార్యకర్తనని.. ‘మోదీ కి గారింటి’ అని అన్నారు. గురువారం జరిగిన పార్లమెంటరీ పార్టీ సమావేశంలో పాల్గొనేందుకు ఆయన హాలులోకి రాగానే ఎంపీలంతా లేచి నిలబడి చప్పట్లు కొట్టి స్వాగతం పలికారు. ‘డియర్ మోదీజీ’ అని విమర్శించారు. అనంతరం తన ప్రసంగంలో పైవిధంగా స్పందించారు. సన్మానాలతో సంబోధిస్తే ప్రజలకు, ప్రజలకు దూరం పెరుగుతుందని అన్నారు. రాజస్థాన్‌, మధ్యప్రదేశ్‌, ఛత్తీస్‌గఢ్‌ ఎన్నికల్లో సమష్టి కృషితోనే విజయం సాధించిందన్నారు. తెలంగాణ, మిజోరాంలో కూడా బలం పెరిగిందన్నారు. పాలన కోసం ప్రజలు బీజేపీని ఎంచుకుంటున్నారని.. ఎన్నికల డేటాను పరిశీలిస్తే ఈ విషయం స్పష్టమవుతోందని మోదీ అన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *