శక్తికాంత దాస్: ఐదు రెట్లు అదే రేటు

రెపో రేటు 6.5% వద్ద మారదు

ఆర్‌బీఐ ద్రవ్య విధాన సమీక్ష నిర్ణయాలను ప్రకటించింది

వృద్ధి అర శాతం పెరుగుతుందని అంచనా

ద్రవ్యోల్బణం అంచనాల్లో మార్పు లేదు..

తదుపరి సమీక్ష ఫిబ్రవరి 6-8 తేదీలలో

ముంబై: రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బీఐ) శుక్రవారం ద్వైమాసిక ద్రవ్య పరపతి విధాన సమీక్ష నిర్ణయాలను ప్రకటించింది. మార్కెట్ అంచనాలకు అనుగుణంగా, కీలక వడ్డీ (రెపో) రేట్లను వరుసగా ఐదవసారి యథాతథంగా ఉంచారు. సమీక్షలో భాగంగా ఆర్‌బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అధ్యక్షతన ఆరుగురు సభ్యుల ద్రవ్య విధాన కమిటీ (ఎంపీసీ) మూడు రోజుల పాటు సమావేశమైంది. ప్రస్తుత రెపో రేటును 6.5 శాతంగా కొనసాగించాలని సభ్యులు ఏకగ్రీవంగా ఓటు వేశారు. ఇదిలా ఉండగా, వడ్డీ రేట్లపై సానుకూల వైఖరిని క్రమంగా ఉపసంహరించుకునే విధానానికి ఒకరు మినహా మిగిలిన ఐదుగురు మద్దతు పలికారు. వడ్డీ రేట్లు ఎక్కువ కాలం ఉండవచ్చనడానికి ఇది సంకేతం. తదుపరి సమీక్ష వచ్చే ఏడాది ఫిబ్రవరి 6-8 తేదీల్లో జరుగుతుందని పేర్కొంది. ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో ఆర్‌బీఐ రెపో రేటును యథాతథంగా ఉంచడాన్ని బ్యాంకర్లు, రియల్ ఎస్టేట్ వర్గాలు స్వాగతించాయి. వచ్చే ఏడాది ద్వితీయార్థంలో కూడా ఆర్‌బీఐ వడ్డీ రేట్లను తగ్గించే అవకాశం లేదని ఆర్థిక విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు.

ఫిన్‌టెక్ రిపోజిటరీ స్థాపన

సాంకేతిక ఆధారిత ఆర్థిక సేవల (ఫిన్‌టెక్) రంగంలో అభివృద్ధిని బాగా అర్థం చేసుకోవడానికి మరియు రంగానికి మద్దతు ఇవ్వడానికి ఫిన్‌టెక్ రిపోజిటరీని రూపొందించినట్లు RBI ప్రకటించింది. రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఇన్నోవేషన్ హబ్ ఏప్రిల్ 2024 నాటికి లేదా అంతకు ముందు అందుబాటులోకి వస్తుందని దాస్ చెప్పారు. రిపోజిటరీకి స్వచ్ఛందంగా సమాచారం అందించేలా ఫిన్‌టెక్ కంపెనీలను ప్రోత్సహిస్తామని దాస్ చెప్పారు.

డిజిటల్ చెల్లింపులకు మరింత ప్రోత్సాహం

ఆసుపత్రులు మరియు విద్యాసంస్థలకు UPI చెల్లింపు పరిమితి రూ.5 లక్షలకు పెరిగింది

RBI OTP అవసరం లేకుండా పునరావృత చెల్లింపుల పరిమితిని రూ

దేశంలో వేగంగా పెరుగుతున్న డిజిటల్ చెల్లింపులకు ఊతం ఇచ్చేందుకు ఆర్‌బీఐ మరో కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. ఆసుపత్రులు, విద్యాసంస్థలకు యూనిఫైడ్ పేమెంట్స్ ఇంటర్‌ఫేస్ (యూపీఐ) ద్వారా చెల్లింపుల పరిమితిని రూ.లక్ష నుంచి రూ.5 లక్షలకు పెంచాలని ప్రతిపాదించింది. దీంతో అత్యవసర సమయాల్లో ఆస్పత్రి బిల్లులు, విద్యార్థుల ఫీజులు సులభంగా చెల్లించవచ్చు. అయితే, ప్రస్తుతం, ఎలక్ట్రానిక్ మాండేట్ (ఇ-మాండేట్) ఫ్రేమ్‌వర్క్ కింద రూ.15,000 కంటే ఎక్కువ విలువైన పునరావృత చెల్లింపులకు అదనపు ప్రమాణీకరణ (అదనపు ప్రమాణీకరణ-AFA) అవసరం. ఆర్‌బీఐ తాజాగా ఈ పరిమితిని రూ. అంటే, రూ. వరకు పునరావృత చెల్లింపులకు OTP ప్రమాణీకరణ అవసరం లేదు. ఈ కొత్త పరిమితి మ్యూచువల్ ఫండ్స్, ఇన్సూరెన్స్ మరియు క్రెడిట్ కార్డ్ రీపేమెంట్‌లకు మాత్రమే వర్తిస్తుంది.

వడ్డీ రేట్లు తగ్గించే యోచన ఇప్పుడు లేదు.

ఇప్పుడు వడ్డీరేట్లను తగ్గించే ఆలోచన ఆర్‌బీఐకి లేదు. ద్రవ్యోల్బణాన్ని దీర్ఘకాలంలో 4 శాతం కంటే తక్కువగా నియంత్రించడం ద్వారా ధరల స్థిరత్వాన్ని సాధించడం ద్రవ్య విధానం యొక్క ప్రాథమిక విధి. మే 2022లో, మేము మా దృష్టిని వృద్ధి నుండి ధరల నియంత్రణకు మార్చాము. ఇప్పటికీ అదే వైఖరిని కొనసాగిస్తున్నాం. ఇందులో ఎలాంటి మార్పు లేదు. ఎందుకంటే ద్రవ్యోల్బణాన్ని 4 శాతం వద్ద ఉంచడానికి చాలా కృషి చేయాల్సి ఉంది.

– ఆర్‌బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్

ద్రవ్యోల్బణం 5.4 శాతంగా ఉంటుందని అంచనా

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరానికి సగటు రిటైల్ ధరల ద్రవ్యోల్బణం 5.4 శాతంగా ఉంటుందని ఆర్‌బిఐ మునుపటి అంచనాను కొనసాగించింది. అయితే, ఆహార ధరలు ఆకస్మికంగా పెరగడం వల్ల ద్రవ్యోల్బణం నవంబర్ మరియు డిసెంబర్‌లలో మళ్లీ పెరగవచ్చని శక్తికాంత దాస్ సూచించారు. జూలైలో 7.4 శాతంగా నమోదైన రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం అక్టోబర్‌లో 4.9 శాతానికి తగ్గింది. ఈ రబీ సీజన్‌లో ధాన్యాలు, పప్పులు, సుగంధ ద్రవ్యాలు వంటి కీలక పంటల సాగును నిశితంగా పరిశీలిస్తామని దాస్ చెప్పారు. అంతర్జాతీయంగా చక్కెర ధరలు పెరుగుతుండడం పట్ల ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు.

ఈసారి 7 శాతం వృద్ధి

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24) జిడిపి వృద్ధి అంచనాను 6.5 శాతం నుంచి 7 శాతానికి పెంచినట్లు ఆర్‌బిఐ ప్రకటించింది. దేశీయంగా వస్తువులకు డిమాండ్‌తో పాటు తయారీ రంగంలో ఉత్పత్తి సామర్థ్య వినియోగం పెరిగిన నేపథ్యంలో ఆర్‌బీఐ ఈ నిర్ణయం తీసుకుంది. అయితే, సుదీర్ఘ భౌగోళిక-రాజకీయ సంక్షోభాలు మరియు ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థతో పాటు మన వృద్ధి వేగానికి ఆటంకం కలిగించే అవకాశాలు ఉన్నాయని శక్తికాంత దాస్ హెచ్చరించారు. జూన్‌తో ముగిసిన ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం తొలి త్రైమాసికం (క్యూ1)లో జీడీపీ వృద్ధి రేటు 7.8 శాతంగా, సెప్టెంబర్‌తో ముగిసిన క్యూ2లో 7.6 శాతంగా నమోదైంది. డిసెంబర్‌తో ముగిసే క్యూ3లో జీడీపీ వృద్ధి రేటు 6.5 శాతంగా, వచ్చే మార్చితో ముగిసే క్యూ4లో 6 శాతంగా ఉంటుందని ఆర్‌బీఐ అంచనా వేసింది. అంతేకాకుండా, వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరం (2024-25) క్యూ1, క్యూ2 మరియు క్యూ3లలో వృద్ధి రేటు వరుసగా 6.7 శాతం, 6.5 శాతం మరియు 6.4 శాతంగా ఉంటుందని రిజర్వ్ బ్యాంక్ అంచనా వేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-09T04:34:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *