ప్యూర్ ఏజెంట్ అంటే ఏమిటి..? | ప్యూర్ ఏజెంట్ అంటే ఏమిటి..?

హైదరాబాద్‌లో వ్యాపారం చేస్తున్న ఓ కంపెనీ తమ ఉత్పత్తులను ఇతర రాష్ట్రాల్లో ప్రవేశపెట్టాలని భావిస్తోంది. ఇందుకోసం ఆయా రాష్ట్రాల్లో తమ ఉత్పత్తులకు డిమాండ్ ఎలా ఉందో తెలుసుకునేందుకు మార్కెట్ స్టడీ చేసే బాధ్యతను కన్సల్టెన్సీకి అప్పగించారు. ఇందుకు సంబంధించి రూ.20 లక్షలు ఫీజు చెల్లించేలా ఒప్పందం చేసుకున్నారు. కన్సల్టెన్సీ.. తమ ఉద్యోగులను పలు బృందాలుగా విభజించి దేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాలకు పంపింది. వారి సర్వే ఫలితాల ఆధారంగా, కంపెనీకి నివేదిక సమర్పించబడింది. కంపెనీ కూడా అనుకున్న ప్రకారం రూ.20 లక్షలు చెల్లించింది. అయితే ఈ రూ.20 లక్షల్లో రూ.15 లక్షల వరకు తన ఉద్యోగుల ప్రయాణ ఖర్చులు, వసతి, భోజనం, స్థానిక ప్రయాణ ఖర్చులే. అంటే, ఆ కన్సల్టెన్సీకి అయ్యే ఖర్చులు మినహా సర్వీసు కింద కేవలం రూ.5 లక్షలు మాత్రమే మిగులుతుంది. అయితే రూ.20 లక్షలపై జీఎస్టీ చెల్లించాల్సి ఉంటుంది.

అలాగే అదే కంపెనీ తమ ఉత్పత్తులకు సంబంధించిన గిడ్డంగుల నిర్వహణ బాధ్యతను ఒకరికి అప్పగించింది. అగ్రిమెంట్ ప్రకారం గోదాం నిర్వహణకు అంటే అద్దె, లోడింగ్, అన్ లోడింగ్, కరెంటు తదితర ఖర్చులు ముందుగా వ్యక్తి భరించి, నెలాఖరులో కంపెనీ నుంచి తీసుకోవాలి. ఈ నిర్వహణ కోసం అతనికి నెలకు రూ.20,000 సర్వీస్ ఛార్జీగా ఇవ్వబడుతుంది. అనుకున్న ప్రకారం నెలాఖరులో రూ.80వేలు ఖర్చులు, రూ.20వేలు సర్వీస్ చార్జీ మొత్తం రూ.లక్ష చెల్లించారు. మరి ఇక్కడ జీఎస్టీ ఎంత చెల్లించాలి అంటే రూ.20,000 పైన చెల్లిస్తే సరిపోతుంది.

పైన పేర్కొన్న రెండు ఉదాహరణలలో సేవా ఛార్జీ కంటే ఖర్చులు ఎక్కువగా ఉంటాయి. అయితే, మొదటి ఉదాహరణలో, మొత్తం ఇన్‌వాయిస్ విలువపై GST చెల్లించవలసి ఉంటుంది, రెండవ ఉదాహరణలో, కేవలం సేవా ఛార్జీపై మాత్రమే GST చెల్లించడం ఎలా సరిపోతుంది? రెండవ ఉదాహరణలో, వ్యక్తి మొత్తం బిల్లుపై GST ఎందుకు చెల్లించాల్సిన అవసరం లేదు, ఆ వ్యక్తి కంపెనీకి స్వచ్ఛమైన ఏజెంట్‌గా వ్యవహరిస్తున్నారు. అంటే ఆ మొత్తాన్ని కంపెనీ తరపున ఖర్చుల కింద.. కంపెనీ అనుమతితో చెల్లిస్తున్నాడు. మరో మాటలో చెప్పాలంటే, కంపెనీ తన స్వంత ఖర్చులను వ్యక్తి ద్వారా చెల్లిస్తోంది.

ప్యూర్ ఏజెంట్ అంటే.. తాను అందించే సేవల్లో భాగంగా ఖర్చు చేసే ముందు కంపెనీ నుంచి అనుమతి పొంది ఉండాలి. అలాగే దీనికి సంబంధించిన బిల్లులను కంపెనీ పేరు మీదనే తీసుకోవాలి. వారి వివరాలను తప్పనిసరిగా ఇన్‌వాయిస్‌లో చూపాలి. ఇది ఖర్చు మాత్రమే చూపాలి మరియు అంతకంటే ఎక్కువ కాదు. అంతే కాకుండా ఆయా సేవలను వ్యక్తిగత అవసరాలకు వినియోగించుకోకూడదు. ఉదాహరణకు, గిడ్డంగిని కంపెనీ కోసం మాత్రమే ఉపయోగించాలి మరియు వ్యక్తిగత నివాసం లేదా ఇతర వ్యక్తిగత అవసరాల కోసం కాదు. ఈ నిబంధనలను అనుసరించి, నెలాఖరులో కంపెనీకి ఇచ్చే బిల్లులో కంపెనీ తరపున అయ్యే ఖర్చులు మరియు దాని సర్వీస్ ఛార్జీల వివరాలను ప్రత్యేకంగా చూపాలి. అలాగే ఖర్చులకు సంబంధించిన బిల్లులను విధిగా జత చేయాలి. ఈ నిబంధనలన్నీ పాటించనప్పుడు ఖర్చులు మినహా సర్వీస్ ఛార్జీపై మాత్రమే జీఎస్టీ చెల్లిస్తే సరిపోతుంది. సేవా గ్రహీత తరపున ఖర్చులు భరించే వారికి మరియు ఆ ఖర్చుల నుండి GST మినహాయింపు పొందాలనుకునే వారికి స్వచ్ఛమైన ఏజెంట్ పద్ధతి ఉపయోగకరంగా ఉంటుంది. లేకపోతే, సంబంధిత నియమాలు మరియు నిబంధనలను జాగ్రత్తగా అనుసరించాలి.

గమనిక: అవగాహన కల్పించడం కోసమే ఇందులో కొన్ని ముఖ్యమైన అంశాలను ప్రస్తావించారు. పూర్తి వివరాల కోసం సంబంధిత చట్టాలను జాగ్రత్తగా పరిశీలించాలి.

రాంబాబు గొండాల

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-10T01:48:49+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *