కోట: కోట విద్యార్థులకు హెల్ప్ డెస్క్.. 2 నెలల్లో 350 ఫిర్యాదులు

కోటా: రాజస్థాన్ (కోటా) రాష్ట్రంలో విద్యార్థుల ఆత్మహత్యల పరంపర కలకలం రేపిన సంగతి తెలిసిందే. అయితే సెప్టెంబర్‌లో విద్యార్థుల ఆత్మహత్యల నివారణకు అధికారులు హెల్ప్ డెస్క్‌ను ప్రారంభించారు. రెండు నెలల్లోనే 373 ఫిర్యాదులు అందాయని అధికారులు తెలిపారు. చదువు రాని డిప్రెషన్‌తో బాధపడేవారు ఎందరో ఉన్నారన్నారు. వారికి వృత్తిపరమైన కౌన్సెలింగ్ మరియు వైద్య సహాయం అందించారు.

NEET, JEE లలో అత్యున్నత ప్రమాణాలతో కూడిన శిక్షణను అందించడంలో కోట ప్రసిద్ధి చెందింది. దేశం నలుమూలల నుంచి వందలాది మంది విద్యార్థులు శిక్షణ కోసం ఇక్కడికి వస్తుంటారు. వారంతా అక్కడ హాస్టళ్లలో ఉంటున్నారు. అయితే చదువులో ఒత్తిడి, ఇతర కారణాలతో కోటాలో కొన్నేళ్లుగా విద్యార్థులు ఆత్మహత్యలకు పాల్పడుతున్నారు.

దీంతో విద్యార్థుల్లో మనోధైర్యాన్ని పెంచేందుకు అధికారులు హెల్ప్ డెస్క్‌ను ప్రారంభించారు. 373 ఫిర్యాదుల్లో 35 ఒత్తిడి, డిప్రెషన్‌కు సంబంధించినవేనని.. వాటిని ప్రొఫెషనల్‌ కౌన్సెలర్లు పరిష్కరించారని ఏఎస్పీ చంద్రశీల్‌ ఠాకూర్‌ తెలిపారు. శిక్షణా కేంద్రం ఫీజులు, హాస్టల్ మెస్‌లలో నాణ్యత లేని ఆహారం, సోషల్ మీడియా పోస్ట్‌లు, గుర్తుతెలియని వ్యక్తుల కాల్‌లకు సంబంధించిన ఇతర ఫిర్యాదులు వెల్లడయ్యాయి. దాదాపు రెండు నెలలుగా విద్యార్థుల ఆత్మహత్యలు లేవన్నారు.

సెప్టెంబర్ 18న ఉత్తరప్రదేశ్‌కు చెందిన 16 ఏళ్ల బాలుడు విషం తాగి ఆత్మహత్య చేసుకున్నాడు. నీట్‌ కోచింగ్‌ చదువుతున్న ఇద్దరు విద్యార్థులు మూడు రోజుల వ్యవధిలోనే తమ గదుల్లో ఉరివేసుకుని ఆత్మహత్యకు పాల్పడ్డారు. ఆత్మహత్యల నివారణకు సెప్టెంబర్ 10న సైకలాజికల్ కౌన్సెలింగ్ కేంద్రాన్ని ప్రారంభించారు. చీఫ్ మెడికల్ అండ్ హెల్త్ ఆఫీసర్ డాక్టర్ జగదీష్ సోని మాట్లాడుతూ వైద్య బృందాలు వారానికి రెండు సార్లు కోచింగ్ సెంటర్లు, హాస్టళ్లను సందర్శించి వివరాలు అడిగి తెలుసుకుంటున్నారని తెలిపారు.

“ఈ ఏడాది జూన్ నుండి వైద్య బృందాలు 278 హాస్టళ్లను సందర్శించాయి. వారు 8,617 మంది కోచింగ్ విద్యార్థులను పరీక్షించారు. వీరిలో 98 మంది తీవ్రమైన మానసిక ఆరోగ్య సమస్యలతో బాధపడుతున్నట్లు తేలింది” అని సోనీ చెప్పారు. వారిలో చాలా మంది కౌన్సెలింగ్ తర్వాత సాధారణ జీవితాన్ని కొనసాగించారని చెప్పారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-11T10:34:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *