జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు ప్రత్యేక అధికారాలు కల్పించే ఆర్టికల్ 370 రద్దు

చివరిగా నవీకరించబడింది:

జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు ప్రత్యేక అధికారాలు కల్పించే ఆర్టికల్ 370ని రద్దు చేస్తూ కేంద్ర ప్రభుత్వం తీసుకున్న నిర్ణయాన్ని సుప్రీంకోర్టు సమర్థించింది. కేంద్రం నిర్ణయాన్ని సవాల్ చేస్తూ దాఖలైన అన్ని పిటిషన్లను సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేసింది. జమ్మూ కాశ్మీర్ మిగిలిన రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలతో సమానమని ఐదుగురు సభ్యుల సుప్రీంకోర్టు రాజ్యాంగ ధర్మాసనం తీర్పు చెప్పింది.

ఆర్టికల్ 370: ఆర్టికల్ 370 రద్దును సుప్రీంకోర్టు సమర్థించింది.

ఆర్టికల్ 370: జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు ప్రత్యేక అధికారాలు కల్పించే ఆర్టికల్ 370ని రద్దు చేస్తూ కేంద్ర ప్రభుత్వం తీసుకున్న నిర్ణయాన్ని సుప్రీంకోర్టు సమర్థించింది. కేంద్రం నిర్ణయాన్ని సవాల్ చేస్తూ దాఖలైన అన్ని పిటిషన్లను సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేసింది. జమ్మూ కాశ్మీర్ మిగిలిన రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలతో సమానమని ఐదుగురు సభ్యుల సుప్రీంకోర్టు రాజ్యాంగ ధర్మాసనం తీర్పు చెప్పింది.

సుప్రీంకోర్టు ఏం చెప్పింది.. (ఆర్టికల్ 370)

కానీ ధర్మాసనం మూడు తీర్పులు ఇవ్వడం గమనార్హం. కేంద్రం తీసుకున్న నిర్ణయాన్ని వెనక్కి తీసుకోలేమని సుప్రీంకోర్టు తేల్చి చెప్పింది. కేంద్రం తీసుకునే ప్రతి నిర్ణయాన్ని సవాలు చేయలేమని సుప్రీంకోర్టు పేర్కొంది. జమ్మూకశ్మీర్‌కు సార్వభౌమాధికారం ఎప్పటికీ ఇవ్వలేమని సుప్రీంకోర్టు గుర్తు చేసింది. ఆర్టికల్ 370 అనేది తాత్కాలిక సర్దుబాటు మాత్రమేనని సుప్రీంకోర్టు తేల్చి చెప్పింది. కశ్మీర్‌లో విలీనమైనప్పుడు ప్రత్యేక హోదా ఇవ్వొద్దని సుప్రీంకోర్టు తీర్పునిచ్చింది. జమ్మూ కాశ్మీర్ రాష్ట్రానికి సార్వభౌమాధికారం లేదు. దీనికి ఇతర రాష్ట్రాల అధికారాల నుండి వేరుగా అంతర్గత సార్వభౌమాధికారం లేదు. ఆర్టికల్ 370ని రద్దు చేస్తూ కేంద్రం తీసుకున్న నిర్ణయాన్ని పిటిషనర్లు సవాలు చేయలేరు. ఆర్టికల్ 70 యొక్క చారిత్రక సందర్భం అది తాత్కాలిక నిబంధన అని చూపిస్తుంది. రద్దు చేసే అధికారం కేంద్రానికి ఉంది. 370(1)(D) కాకుండా ఇతర ప్రక్రియల ద్వారా ఆర్టికల్ 370ని సవరించలేరు. ప్రక్రియను దాటవేయడానికి వివరణ నిబంధనను ఉపయోగించలేరు. ఆర్టికల్ 370 ఉనికిలో లేదని రాష్ట్రపతి ఏకపక్షంగా నోటిఫికేషన్ జారీ చేయవచ్చు. దీనికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల అనుమతి అవసరం లేదు. మరోవైపు, సెప్టెంబర్ 30, 2024లోగా జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో ఎన్నికలు నిర్వహించాలని భారత ఎన్నికల కమిషన్ (ఈసీఐ)ని సుప్రీంకోర్టు ఆదేశించింది.


ఇది కూడా చదవండి:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *