ఛత్తీస్‌గఢ్‌కు గిరిజన సీఎం విష్ణుదేవ్ సాయి ఎన్నిక : ఛత్తీస్‌గఢ్‌కు గిరిజన సీఎం విష్ణుదేవ్ సాయి ఎన్నికయ్యారు.

బీజేపీ ఎల్పీ సమావేశంలో ప్రకటన.. స్పీకర్ గా రమణ్ సింగ్

ప్రభుత్వ ఏర్పాటుకు గవర్నర్ సాయిని ఆహ్వానించారు

రేపో ఎల్లుండో ప్రమాణ స్వీకారం?

సాయి వరుసగా 4 సార్లు రాయ్‌పూర్ ఎంపీగా ఎన్నికయ్యారు

మోదీ తొలి ప్రభుత్వంలో కేంద్ర మంత్రిగా బాధ్యతలు

మోడీ-షా ఎంపికపై కమల్ నాథ్ ఆశ్చర్యం

రాయ్ పూర్ -న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 10 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఛత్తీస్‌గఢ్‌ సీఎంగా బీజేపీ సీనియర్‌ గిరిజన నేత విష్ణుదేవ్‌ సాయి(59) నియమితులయ్యారు. ఆదివారం ఇక్కడ జరిగిన పార్టీ శాసనసభాపక్ష సమావేశంలో ఆయనను నాయకుడిగా ఎన్నుకున్నారు. మూడు పర్యాయాలు ముఖ్యమంత్రిగా పనిచేసి తాజా ఎన్నికల్లో పార్టీని విజయపథంలో నడిపించిన మాజీ సీఎం రమణ్ సింగ్ కాకుండా ప్రధాని మోదీ, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా తీసుకున్న ఈ నిర్ణయం కమలనాథులను సైతం ఆశ్చర్యపరిచింది. కానీ రమణ్ సింగ్ కు అసెంబ్లీ స్పీకర్ పదవి ఇవ్వడం గమనార్హం. సామాజిక సమతుల్యతలో భాగంగా ఇద్దరు ఉప ముఖ్యమంత్రులను కూడా నియమించింది. ఓబీసీ నేత, పార్టీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు అరుణ్ సావో, సీనియర్ నేత విజయ్ శర్మలకు ఆ పదవులు దక్కాయి. ఈ నెల 3న అసెంబ్లీ ఎన్నికల ఫలితాలు వెలువడ్డాయి. 90 స్థానాలున్న అసెంబ్లీలో బీజేపీ 54 స్థానాలను కైవసం చేసుకున్న సంగతి తెలిసిందే. ఈ వారంలో కేంద్రమంత్రి రేణుకాసింగ్, ఎంపీ గోమతిసాయి సహా పలువురి పేర్లు వార్తల్లోకి వచ్చినా.. చివరకు సాయిని ముఖ్యమంత్రిగా ఎంపిక చేశారు.

పార్టీ పరిశీలకులు, కేంద్రమంత్రులు అర్జున్ ముండా, శర్బానంద్ సోనోవాల్, జాతీయ ప్రధాన కార్యదర్శి దుష్యంత్‌కుమార్ గౌతమ్‌లతో ఆదివారం శాసనసభాపక్ష సమావేశం జరిగింది. కేంద్ర నాయకత్వం సాయిని నాయకుడిగా ఖరారు చేసిందని ముండా ప్రకటించడంతో ఆ పార్టీ ఎమ్మెల్యేలంతా ఆయన్నే తమ నాయకుడిగా ఎన్నుకున్నారు. అనంతరం సాయంత్రం గవర్నర్‌ బిశ్వభూషణ్‌ హరిచందన్‌తో సావో నేతృత్వంలోని బీజేపీ బృందం సమావేశమైంది. శాసనసభా పక్ష నేతగా సాయిని ఎన్నుకున్నట్లు లేఖ రూపంలో తెలియజేశారు. దీంతో ప్రభుత్వ ఏర్పాటుకు గవర్నర్ సాయిని ఆహ్వానించారు. ఆయనను సీఎంగా నియమిస్తూ నియామక పత్రాన్ని కూడా అందజేశారు. తనను ముఖ్యమంత్రిగా నియమించినందుకు హోంమంత్రి అమిత్ షాకు ప్రధాని మోదీ కృతజ్ఞతలు తెలిపారు. పేదలకు 18 లక్షల ఇళ్లు మంజూరు చేస్తానని, మోదీ ఇచ్చిన హామీలన్నీ నెరవేరుస్తామన్నారు.

రాజకీయ కుటుంబం నుంచి..

విష్ణుదేవ్ సాయి తెగలలో అత్యంత ప్రముఖుడైన సాహు (తెలి) కులానికి చెందినవాడు. బిల్సాపూర్, దుర్గ్ మరియు రాయ్‌పూర్ ప్రాంతాలు ఈ సమూహంలో ఎక్కువ. ఆయన రాజకీయ కుటుంబం నుంచి వచ్చారు. తాత బుద్ధనాథ్ సాయి 1947-52 మధ్య నామినేటెడ్ ఎమ్మెల్యేగా పనిచేశారు. సాయి పెదనాన్న నరహరి ప్రసాద్ సాయి బిజెపికి ముందున్న జన్ సంఘ్ నాయకుడు. 1962-67, 72-77లో రెండుసార్లు ఎమ్మెల్యేగా, 1977-79 మధ్య ఎంపీగా, జనతా పార్టీ ప్రభుత్వంలో కేంద్ర మంత్రిగా పనిచేశారు. విష్ణుదేవ్ జష్పూర్ జిల్లా కుంకూరిలోని ప్రభుత్వ పాఠశాలలో చదివాడు. డిగ్రీ మధ్యలో మానేశాడు. దివంగత బీజేపీ సీనియర్ నేత దిలీప్‌సింగ్ జుదేవ్ ప్రోద్బలంతో ఆయన రాజకీయాల్లోకి వచ్చారు. 1990లో సర్పంచ్‌గా ఏకగ్రీవంగా ఎన్నికయ్యారు. అదే ఏడాది అవిభక్త మధ్యప్రదేశ్‌లోని తప్కారా నుంచి బీజేపీ ఎమ్మెల్యేగా గెలుపొందారు. 1999 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో రాయ్‌పూర్ నుంచి గెలుపొందారు. అతను వరుసగా 2004, 2009 మరియు 2014లో కూడా ఎన్నికయ్యారు. 2014లో మోదీ తొలి ప్రభుత్వంలో కేంద్ర ఉక్కు శాఖ సహాయ మంత్రిగా పనిచేశారు. గొప్ప రాజకీయ వారసత్వం ఉన్నప్పటికీ, సాయి ఎల్లప్పుడూ పార్టీకి విధేయుడిగా ఉన్నారు. అంకితభావం ఉన్న నాయకుడు. లక్ష్య సాధనలో ముందుంటారు. పార్టీ రాష్ట్ర శాఖ అధ్యక్షుడిగా కూడా చాలా కాలం పనిచేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-11T03:21:45+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *