ఆర్టికల్ 370 : ఆర్టికల్ 370 రద్దుకు కారణం

రాజ్యాంగాన్ని వర్తింపజేయడానికి రాష్ట్ర అనుమతి ఏమిటి?

ఒకప్పుడు ఇండియన్ యూనియన్‌లో విలీనమైంది

జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు అంతర్గత సార్వభౌమాధికారం లేదు

రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 370 తాత్కాలిక నిబంధన

దీన్ని ఎప్పుడైనా రద్దు చేసే హక్కు రాష్ట్రపతికి ఉంది

ఆర్టికల్ 3 ప్రకారం, ఒక ప్రాంతం కేంద్రంగా పాలించబడుతుంది

ప్రాంతంగా ప్రకటించే హక్కు ప్రభుత్వానికి ఉంది

ఐదుగురు న్యాయమూర్తుల సుప్రీం రాజ్యాంగ ధర్మాసనం తీర్పు

జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు రాష్ట్ర హోదాను పునరుద్ధరించండి

సెప్టెంబర్ 30లోగా ఎన్నికలు నిర్వహించాలని ఆదేశం

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 11 (ఆంధ్రజ్యోతి): జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు ప్రత్యేక ప్రతిపత్తిని కల్పించే ఆర్టికల్ 370ని రద్దు చేస్తూ కేంద్రం తీసుకున్న నిర్ణయం సరైనదేనని ఐదుగురు సభ్యుల సుప్రీంకోర్టు రాజ్యాంగ ధర్మాసనం ఏకగ్రీవంగా తీర్పునిచ్చింది. అప్పటి పరిస్థితుల దృష్ట్యా రాజ్యాంగంలో ప్రవేశపెట్టిన ఆర్టికల్ 370 తాత్కాలిక ఏర్పాటు మాత్రమేనని స్పష్టం చేశారు. లడఖ్‌ను కేంద్ర పాలిత ప్రాంతంగా ప్రకటించడాన్ని సుప్రీంకోర్టు కూడా సమర్థించింది. జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు రాష్ట్ర హోదాను త్వరగా పునరుద్ధరించాలని, సెప్టెంబర్ 30లోగా రాష్ట్ర అసెంబ్లీకి ఎన్నికలు నిర్వహించాలని ఆదేశించింది. జస్టిస్ చంద్రచూడ్, జస్టిస్ సంజయ్ కిషన్ కౌల్, జస్టిస్ సంజీవ్ ఖన్నా, జస్టిస్ బిఆర్ గవాయ్ మరియు జస్టిస్ సూర్యకాంత్‌లతో కూడిన ధర్మాసనం ఒక్కసారిగా విలీనమైందని ఏకగ్రీవంగా పేర్కొంది. యూనియన్ ఆఫ్ ఇండియా (నవంబర్ 25, 1949న), జమ్మూ మరియు కాశ్మీర్‌కు అంతర్గత సార్వభౌమాధికారం లేదు. పడిపోయింది . లడఖ్‌ను కేంద్ర పాలిత ప్రాంతంగా ప్రకటించడాన్ని సమర్థించింది. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 3 ప్రకారం, భారత ప్రభుత్వానికి ఒక ప్రాంతాన్ని కేంద్ర పాలిత ప్రాంతంగా ప్రకటించే హక్కు ఉంది. వీలైనంత త్వరగా జమ్మూకశ్మీర్‌కు రాష్ట్ర హోదాను పునరుద్ధరించాలని ఆదేశించింది. అలాగే, 30 సెప్టెంబర్ 2024లోపు జమ్మూ కాశ్మీర్ శాసనసభకు ఎన్నికలు నిర్వహించేలా చర్యలు తీసుకోవాలని ఎన్నికల కమిషన్‌ను ఆదేశించింది. ఆర్టికల్ 370 రద్దు రాజ్యాంగబద్ధతను సవాలు చేస్తూ దాఖలైన 23 పిటిషన్‌లను సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేసింది. 16కు సంబంధించిన పిటిషన్లను విచారించిన తర్వాత. కొన్ని రోజులుగా, ఈ ఏడాది సెప్టెంబర్ 5న రిజర్వు తీర్పును వెలువరించింది. జమ్మూ కాశ్మీర్ మాజీ పాలకుడు మహారాజా హరిసింగ్ రాష్ట్రానికి సార్వభౌమాధికారం ఉంటుందని ప్రకటించినప్పటికీ, అతని వారసుడు కరణ్ సింగ్ తన రాష్ట్రంలో భారత రాజ్యాంగం వర్తిస్తుందని మరొక ప్రకటన చేశారని కోర్టు గుర్తు చేసింది. రాజ్యాంగంలోని సెక్షన్ 3 జమ్మూ కాశ్మీర్‌ను భారతదేశంలో అంతర్భాగంగా ప్రకటించినందున, ఆ విషయంలో ఎలాంటి వివాదం లేదని తేల్చింది. జమ్మూ కాశ్మీర్‌ను రెండు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలుగా ప్రకటించే చట్టం చట్టబద్ధతపై నిర్ణయం తీసుకునేందుకు సుప్రీంకోర్టు నిరాకరించింది. కేంద్రం తరఫున వాదనలు వినిపించిన సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా.. జమ్మూకశ్మీర్‌కు త్వరలో రాష్ట్ర హోదా కల్పిస్తామని, తాత్కాలికంగా కేంద్ర పాలిత ప్రాంతంగా పరిగణిస్తున్నామని తెలిపారు.

ఏకగ్రీవమే కానీ మూడు తీర్పులు!

ఆర్టికల్ 370 రద్దును ధర్మాసనం ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించినప్పటికీ ఐదుగురు సభ్యుల ధర్మాసనం మూడు తీర్పులు వెలువరించటం గమనార్హం. జస్టిస్ ఎస్ కౌల్ విడిగా తీర్పు రాసి… జస్టిస్ చంద్రచూడ్, జస్టిస్ గవాయ్, జస్టిస్ సూర్యకాంత్ ఒకే తీర్పును వెలువరించారు. ఈ రెండు తీర్పులను ఆమోదిస్తూ జస్టిస్ సంజీవ్ ఖన్నా మరో తీర్పును రాశారు. ముగ్గురు న్యాయమూర్తుల తరపున తీర్పును రాసిన చీఫ్ జస్టిస్ చంద్రచూడ్.. ఆర్టికల్ 370 అనేది తాత్కాలిక నిబంధన అని, దానిని ఎప్పుడైనా రద్దు చేస్తూ నోటిఫికేషన్ ఇచ్చే హక్కు రాష్ట్రపతికి ఉందని గుర్తు చేశారు. అందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వ ఆమోదం, సిఫారసు అవసరం లేదని స్పష్టం చేశారు. ఆర్టికల్ 370ని రద్దు చేస్తూ 2019లో రాష్ట్రపతి ఇచ్చిన ఉత్తర్వుల వెనుక ఎలాంటి రహస్య ఉద్దేశం ఉందనడానికి ప్రాథమిక ఆధారాలు లేవని పేర్కొంది.

దేశంలోని అన్ని రాష్ట్రాలకు కొన్ని తేడాలతో శాసన, కార్యనిర్వాహక అధికారాలు ఉన్నాయని గుర్తు చేశారు. రాష్ట్రాల ప్రత్యేక పరిస్థితులను బట్టి వారికి రాజ్యాంగం ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు చేసింది. రాజ్యాంగంలోని 371ఎ నుండి 371జె వరకు ఉన్న అన్ని అధికరణలు ఇటువంటి ప్రత్యేక ఏర్పాట్లకు సంబంధించినవి. ఆర్టికల్ 370 ద్వారా జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు ఇటువంటి ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు చేశామని పేర్కొంది. ఇది అసంబద్ధమైన ఫెడరల్ విధానం యొక్క లక్షణమని స్పష్టంగా తెలుస్తుంది, అయితే ప్రత్యేక ఏర్పాటు వల్ల జమ్మూ మరియు కాశ్మీర్‌కు అంతర్గత సార్వభౌమాధికారం లభించదు. అంతే కాకుండా ఆర్టికల్ 370 వల్ల జమ్మూ కాశ్మీర్‌కు సార్వభౌమాధికారం లభిస్తుందన్న వాదనను అంగీకరించాలంటే రాజ్యాంగం ద్వారా కొన్ని ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు పొందిన రాష్ట్రాలకు కూడా అదే సార్వభౌమాధికారం కల్పించాలని పేర్కొంది. హక్కుల విషయంలో జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో ప్రత్యేకత ఏమీ లేదని, దేశంలోని ఇతర రాష్ట్రాలు, కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలతో సమానమని, జమ్మూ కాశ్మీర్ భారత్‌లో అంతర్భాగమని చంద్రచూడ్ తన తీర్పులో తేల్చారు.

కాశ్మీరీలు జీవితంలో ముందుకు సాగాలంటే వారికి వైద్యం, ఓదార్పు అవసరం. కాబట్టి వారి జ్ఞాపకాలు మరుగున పడకముందే కాలపరిమితితో కూడిన సత్యాన్వేషణ, సమన్వయ కమిషన్‌ను ఏర్పాటు చేయాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉంది. ఇప్పటికే అక్కడ (జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో) మొత్తం తరం యువత అపనమ్మకంతో పెరిగిపోయింది. వారికి జరిగిన నష్టాన్ని భర్తీ చేయడం మన బాధ్యత.

-జస్టిస్ ఎస్కే కౌల్

తీర్పుతో విభేదిస్తున్నారు

ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై సుప్రీంకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుతో ఏకీభవించని కాంగ్రెస్.. ఆ ప్రాంతానికి ప్రత్యేక హోదాను గౌరవించాలని పేర్కొంది. దీనిపై ఆ పార్టీ సీనియర్ నేత చిదంబరం మాట్లాడుతూ.. సుప్రీంకోర్టు తీర్పుతో గౌరవంగా ఏకీభవిస్తున్నట్లు చెప్పారు. ఆర్టికల్ 370ని సవరించే వరకు భారత రాజ్యాంగం ప్రకారం గౌరవించాలని గతంలో కాంగ్రెస్ వర్కింగ్ కమిటీ నిర్ణయించిందని ఆయన అన్నారు.

మా పోరాటం కొనసాగుతుంది..

సుప్రీంకోర్టు తీర్పు నిరాశపరిచినా.. మేం అధైర్యపడలేదు. ఆర్టికల్ 370ని రద్దు చేసేందుకు బీజేపీకి దశాబ్దాలు పట్టింది. సుదీర్ఘ పోరాటానికి సిద్ధమవుతున్నాం.

– ఒమర్ అబ్దుల్లా

సుప్రీం తీర్పు బాధాకరం..

సుప్రీంకోర్టు తీర్పు దురదృష్టకరమని.. జమ్మూకశ్మీర్ ప్రజలు హర్షించడం లేదు. మా ఆశలు అడియాశలయ్యాయి.

– గులాన్నబీ ఆజాద్

ఇది మరణశిక్ష.

పార్లమెంటులో తీసుకున్న రాజ్యాంగ విరుద్ధ నిర్ణయం.. ఇప్పుడు చట్టబద్ధమైందని ప్రకటించారు. ఇది జమ్మూ కాశ్మీర్‌కే కాదు, భారతదేశ భావనకు కూడా మరణశిక్ష.

– మెహబూబా ముఫ్తీ

ఇది ఐక్యరాజ్యసమితి తీర్మానాలకు విరుద్ధం

ఆర్టికల్ 370 రద్దుపై భారత సుప్రీంకోర్టు తీర్పుకు చట్టపరమైన విలువ లేదు. భారత ప్రభుత్వ ఏకపక్ష చర్యను అంతర్జాతీయ చట్టాలు గుర్తించవు. ఐక్యరాజ్యసమితి తీర్మానాల ప్రకారం కాశ్మీరీ ప్రజలకు స్వాతంత్ర్య హక్కు ఉంది. వాటిని ఎవరూ వెంటనే తీసుకోలేరు.

– పాకిస్తాన్

ఆ గాయాలకు ఓదార్పు కావాలి!

ఆర్టికల్ 370 రద్దును సమర్థిస్తూ ప్రత్యేక తీర్పును వెలువరించిన జస్టిస్ SK కౌల్, 1980 నుండి జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో ప్రభుత్వం మరియు ప్రభుత్వేతర శక్తులు జరిపిన మానవ హక్కుల ఉల్లంఘనపై దర్యాప్తు చేయడానికి నిష్పాక్షిక ‘సత్యం మరియు సయోధ్య’ కమిషన్‌ను ఆదేశించారు. ఈ కమిటీని ఏర్పాటు చేసే విధానాన్ని ప్రభుత్వం నిర్ణయించాలని, నిర్ణీత కాలవ్యవధిలో మానవ హక్కుల ఉల్లంఘనలపై నివేదిక ఇవ్వాలని, ఆ గాయాల నివారణకు సిఫార్సులు చేయాలని సూచించింది. స్వయంగా కాశ్మీరీ పండిట్ల కుటుంబానికి చెందిన జస్టిస్ కౌల్ 121 పేజీల తీర్పులో అక్కడి అనిశ్చిత పరిస్థితుల కారణంగా అక్కడి ప్రజలందరూ భారీ మూల్యం చెల్లించుకున్నారని, తాను అక్కడికి వెళ్లినప్పుడల్లా జరిగే పరిణామాలను గమనించానని పేర్కొన్నారు. తాలూకు మరియు ప్రజల బాధలు మరియు తరతరాలుగా ఇప్పటికే దెబ్బతిన్న సమాజం. బాధితులు తమ కష్టాలు చెప్పుకునేందుకు కమిషన్ అవకాశం కల్పిస్తుందని, బాధ్యులు తమ తప్పులను ఒప్పుకుంటారని పేర్కొన్నారు.

కొన్ని యుద్ధాలు ఓడిపోవాలి: సిబల్

సుప్రీం తీర్పుకు కొన్ని గంటల ముందు లాయర్ కపిల్ సిబల్ ‘ఎక్స్’లో ఆసక్తికర వ్యాఖ్యలు చేశారు. ఆర్టికల్ 370 రద్దును సవాల్ చేసిన పిటిషనర్ల తరఫు న్యాయవాది సిబాలే కావడం గమనార్హం.’ఓడిపోవాలంటే కొన్ని పోరాటాలు చేయాలి. ముందు తరాలకు చేదు నిజాలు తెలియాలంటే చరిత్రను నమోదు చేయాలి. సంస్థాగత చర్యలలో పొరపాట్లపై రాబోయే సంవత్సరాల్లో చర్చ జరుగుతుందని ఆయన అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-12T03:16:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *