రాజస్థాన్ సీఎం భజన్ లాల్ శర్మ: తొలిసారి ఎమ్మెల్యే.. సీఎం

రాజస్థాన్ ముఖ్యమంత్రి పీఠంపై భజన్‌లాల్ శర్మ..

వసుంధరకు మొండిచేయి.. బీజేపీకి హ్యాట్రిక్ సర్ ప్రైజ్

సంగనేర్ నుంచి భజన్‌లాల్ గెలుపొందారు

ద్యాకుమారి, ప్రేమ్‌చంద్‌ ఉప ముఖ్యమంత్రులు

జైపూర్, న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 12 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఉత్కంఠ వీడింది.. రాజస్థాన్ రాజు.. రాణి వసుంధర రాజేకు చెక్ పడింది.. తొలిసారి ఎమ్మెల్యే అయినప్పటికి భజన్‌లాల్ శర్మకు ముఖ్యమంత్రి పదవి దక్కింది. ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో గిరిజన నేత విష్ణుదేవ్ సాయి, మధ్యప్రదేశ్‌లో ఓబీసీ మోహన్ యాదవ్‌లను సీఎంలుగా బీజేపీ అధిష్టానం ప్రకటించింది. రాజస్థాన్‌లో బ్రాహ్మణ నాయకుడికి పట్టం కట్టారు. ఇలా మూడు రాష్ట్రాలకు ముగ్గురు కొత్త కెప్టెన్లను ఎంపిక చేశారు. 56 ఏళ్ల భజన్‌లాల్ ఇటీవల జరిగిన ఎన్నికల్లో సంగనేర్ నుంచి కాంగ్రెస్ అభ్యర్థిపై 48,081 ఓట్ల తేడాతో గెలుపొందారు. ప్రస్తుతం పార్టీ రాష్ట్ర ప్రధాన కార్యదర్శిగా కొనసాగుతున్నారు. కాగా, జైపూర్ రాజకుటుంబానికి చెందిన దియాకుమారి (51), దళితుడైన డాక్టర్ ప్రేమ్‌చంద్ భైరవ (54) ఉప ముఖ్యమంత్రులుగా ప్రకటించారు. సింథికి చెందిన వాసుదేవ్ దేవ్‌నాని స్పీకర్ అభ్యర్థిగా ఎంపికయ్యారు. 200 స్థానాలున్న రాజస్థాన్‌లో 199 స్థానాలకు ఎన్నికలు జరగగా, బీజేపీ 115 స్థానాల్లో విజయం సాధించింది. కాంగ్రెస్ అభ్యర్థి మృతితో కరణ్ పూర్ లో వాయిదా పడిన పోలింగ్ జనవరి 5న జరగనుండగా.. మాజీ సీఎం వసుంధర పెద్దగా తగ్గకపోవడంతో.. ఎన్నికల ఫలితాలు వెలువడిన రోజు నుంచి సీఎం ఎవరనే ఉత్కంఠ నెలకొంది. రాజస్థాన్. ఈ నేపథ్యంలో మంగళవారం రాజధాని జైపూర్‌లో ఎమ్మెల్యేల సమావేశం జరిగింది. రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ నేతృత్వంలో పార్టీ పరిశీలకులుగా వినోద్ తావ్డే, సరోజ్ పాండే హాజరయ్యారు. సమావేశం అనంతరం భజన్‌లాల్‌ను శాసనసభా పక్ష నేతగా ఎన్నుకున్నట్లు ప్రకటించారు. కాగా, భజన్‌లాల్‌ పేరును వసుంధర సీఎంగా ప్రతిపాదించారు. అసెంబ్లీ పక్ష సమావేశానికి ముందు ఎమ్మెల్యేలంతా రాజ్‌నాథ్‌తో గ్రూప్‌ ఫొటో దిగారు. భజన్‌లాల్ మూడో వరుసలో కూర్చున్నాడు. సభ ముగిసిన తర్వాత కూడా ఆయన్నే సీఎం అని ప్రకటించారు.

ప్రజా రాజకుమారికి డిప్యూటీ

రాజస్థాన్ డిప్యూటీ సీఎంగా ఎంపికైన ద్యాకుమారి జైపూర్ రాజకుటుంబానికి చెందినవారు. 1971 ఇండో-పాక్ యుద్ధంలో 10వ పారాచూట్ రెజిమెంట్‌కు కమాండింగ్ ఆఫీసర్‌గా ఉన్న లెఫ్టినెంట్ కల్నల్ సవాయ్ భవానీసింగ్ కుమార్తె. విస్తృతమైన సేవా కార్యక్రమాలు చేపట్టే ప్రజాకూటమిగా పేరుగాంచింది. రెండుసార్లు ఎమ్మెల్యేగా పనిచేశారు. ప్రస్తుతం రాజ్‌సమంద్ ఎంపీగా ఉన్నారు. కాగా, మరో డిప్యూటీ సీఎం డాక్టర్ ప్రేమ్ చంద్ భైరవ సామాన్య దళిత కుటుంబంలో జన్మించారు. ఏబీవీపీ నుంచి ఎదిగారు. సంఘ్ పరివార్‌లో కొనసాగారు. రాజస్థాన్ యూనివర్సిటీ నుంచి పీహెచ్‌డీ చేశారు.

గ్రామ సర్పంచ్.. రామమందిర కార్యకర్త

భజన్‌లాల్ ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ వ్యక్తి. ఏబీవీపీ, బీజేవైఎంలో పనిచేశారు. భరత్‌పూర్ జిల్లా అత్తారికి చెందిన ఆయన రెండుసార్లు సర్పంచ్‌గా పనిచేశారు. నాలుగుసార్లు పార్టీ రాష్ట్ర ప్రధాన కార్యదర్శిగా పనిచేశారు. 1992లో అయోధ్య రామమందిర ఉద్యమంలో పాల్గొని జైలుకు వెళ్లారు. కాగా, ఈసారి ఎన్నికల్లో సొంత ప్రాంతాన్ని వదిలి దాదాపు 200 కిలోమీటర్ల దూరంలోని సంగనేరు నుంచి పోటీ చేశారు. శాసనసభా పక్ష నేతగా ఎన్నికైన తర్వాత భజన్‌లాల్ రాష్ట్ర గవర్నర్ కల్‌రాజ్ మిశ్రాను కలిసి ప్రభుత్వ ఏర్పాటుకు ఆహ్వానించాల్సిందిగా కోరారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-12-13T06:41:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *