సమీక్ష: పిండం

రేటింగ్: 2.25/5

భయం కూడా ఒక వాణిజ్య వస్తువు. థియేటర్‌లో హారర్‌ని ఆస్వాదించే ప్రేక్షకులు ఉంటారు. గతంతో పోలిస్తే నేరుగా థియేటర్లలోకి హారర్ చిత్రాల రాక తగ్గినా `మసుధ’ వంటి చిత్రాలతో మళ్లీ హారర్ కు కొత్త కళ వచ్చింది. హారర్‌ని సరిగ్గా చేయగలిగితే ఆ తరహా చిత్రాలకు ప్రేక్షకుల ఆదరణకు లోటు ఉండదని నిరూపించింది. ఆ తర్వాత “మ ఊరి పొలిమెర 2` కూడా ఆకట్టుకుంది. ఇప్పుడు మరో హారర్ మూవీ ‘పిండం’ ప్రేక్షకుల ముందుకు వచ్చింది. సినిమా ప్రచార కంటెంట్ భయానక-ప్రియమైన ప్రేక్షకులలో ఆసక్తిని సృష్టించింది. మరి సినిమాపై ఆసక్తి కొనసాగిందా? హారర్ ఎలిమెంట్స్ ప్రేక్షకులను థ్రిల్ చేయగలవా?

1990. శుక్లపేట. ఆంథోని (శ్రీరామ్)కి రైస్ మిల్లులో అకౌంటెంట్ ఉద్యోగం వస్తుంది. అతను గ్రామంలో పాత ఇంటిని కొని అందులో తన భార్య మేరీ (ఖుషి రవి), ఇద్దరు కుమార్తెలు సోఫీ మరియు తార మరియు తల్లి సూరమ్మతో నివసిస్తున్నాడు. మేరీ గర్భవతి. మగబిడ్డ కావాలన్నది అత్త సూరమ్మ కోరిక. ఈసారి మగబిడ్డ పుట్టడం ఖాయం. అయితే ఆ ఇంట్లోకి అడుగుపెట్టినప్పటి నుంచి కొన్ని అదృశ్య శక్తులు ఆ కుటుంబాన్ని వెంటాడుతున్నాయి. చాలా విచిత్రమైన మరియు భయానక పరిస్థితులు చోటుచేసుకుంటాయి. ఆంథోనీ ఇంటిని తనకు అటాచ్ చేసిన మధ్యవర్తిని తిట్టి, వెంటనే ఖాళీ చేయాలని నిర్ణయించుకున్నాడు. మధ్యవర్తి అతని సహాయంతో అలాంటి సమస్యలను పరిష్కరించే రాక్షస వైద్యురాలు అన్నమ్మ (ఈశ్వరీ రావు) నంబర్‌ను అతనికి ఇస్తాడు. అయితే అంతకు ముందు అమ్మమ్మకి ఆ ఇంటి గురించి కొంత అవగాహన ఉంది. ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ ఇల్లు ఖాళీ చేయవద్దని అన్నమ్మ హెచ్చరించింది. తరువాత ఏం జరిగింది? అసలు ఆ ఇంటి కథ ఏంటి? అక్కడ ఉన్న ఆత్మల నేపథ్యం ఏమిటి? ఆ ఆత్మల వేదనను అన్నా తొలగించాడా? ఆంథోనీ కుటుంబం ఎదుర్కొన్న భయాందోళనలే మిగిలిన కథ.

కథ మొత్తం ఈ సినిమా టైటిల్‌లోనే ఉంది. పిండం అంటే పిండం. పితృదేవతలకు ఇచ్చే అన్నం గంజిని కూడా ‘పిండం’ అని సంబోధిస్తారు. పిండం నుండి మనిషి ఉద్భవిస్తాడు. వ్యక్తి మరణించిన తర్వాత దహన సంస్కారాలు నిర్వహించి ఆచారాల ప్రకారం పిండ ప్రదానం చేసిన తర్వాత ఆత్మకు శాంతి చేకూరుతుందని విశ్వాసం. పిండం మధ్యలో ఉన్న శిశువును కొరికే చర్య జరిగితే, పిండం జరగకపోయినా, వారి ఆత్మలోని శక్తి ప్రతికూల ప్రకంపనలుగా తిరుగుతుందని ఈ చిత్ర దర్శకుడి ఆలోచన. ఈ ఆలోచనతోనే పిండం కథ అల్లింది. ఈ ఆలోచనను అన్యాయమైన ఆత్మల కథగా మరింత సరళంగా చెప్పవచ్చు. హారర్ సినిమాల ఆలోచనలన్నీ ఈ సెటప్‌లో ఉన్నాయి. దీనికి కొత్త టచ్ ఇస్తూ ఎంబ్రియో కాన్సెప్ట్‌ను రూపొందించారు. అయితే ఈ ఆలోచనలో కొత్తదనం ఉన్నా హారర్‌ని తెరపైకి తెచ్చిన తీరు మాత్రం రొటీన్‌గా అనిపిస్తుంది.

హాలీవుడ్ భయానక చిత్రం ‘కంజురింగ్’లో భూతవైద్యుడు మరియు ఆత్మ పరిశోధన లాగా ఎంబ్రియో కథ ప్రారంభమవుతుంది. అన్నమ్మ తన జీవితంలో సవాలుగా అనిపించే ఆంథోని కుటుంబం గురించి చెప్పడంతో అసలు కథ తెరపైకి వస్తుంది. సహజంగానే, హారర్ సినిమాలకు సాధారణ సెటప్ ఉంటుంది. ఊరి చివర ఒక పురాతన ఇల్లు, చుట్టూ నిర్జనమై, దాని ముందు పెద్ద మర్రి చెట్టు. అవన్నీ కూడా ఈ ‘పిండం’లో కనిపిస్తాయి. హారర్ క్రియేట్ చేయడానికి అవసరమైన మూడ్ బాగా క్రియేట్ చేయబడింది. చీకటి ప్రకంపనలతో కూడిన ఇల్లు, ఫోటోలు, పడిపోవడం, వింత శబ్దాలు, ఇవన్నీ కొంత భయాన్ని కలిగిస్తాయి. కానీ భయాన్ని సృష్టించడానికి వారు ఎక్కువగా శబ్దాలపై ఆధారపడతారు. భయం చుట్టూ ఎమోషన్ ఉండాలి. ఆ ఎమోషన్ అక్కడ లేదు. చాలా సేపు ఇంటిని చూపించడం, వింత అరుపులు, హఠాత్తుగా భయపెట్టే సౌండ్ ఎఫెక్ట్ లాంటిది హర్రర్. ఒకానొక దశలో దర్శకుడు సౌండ్ తో భయపెడతాడనే ముందస్తు అంచనాకు కూడా ప్రేక్షకులు వస్తారు.

ఫస్ట్ హాఫ్‌లో విచిత్రమైన శబ్దాలు, కుర్చీలు ఊగడం, కింద పడిపోతున్న ఫోటోలు, బాల్కనీలో నలుగురు ఆత్మలు ఒకదానితో ఒకటి ముడిపడి ఉండడం వంటివి సోసో హారర్ ఎలిమెంట్స్‌తో సరిపోయాయి. సెకండాఫ్‌లో అసలు కథ చెప్పే ప్రయత్నం చేశారు. అయితే ఈ కథను చెప్పే విధానం కాస్త అతిశయోక్తి. అన్నమ్మ పాత్రకు ఓవర్ ది బోర్డ్ పవర్ ఇచ్చారు. ఆమె కళ్ళు మూసుకుంటే, ఆమెకు గతం కనిపిస్తుంది. గతంలో ఓ కుటుంబానికి జరిగిన అన్యాయం తెరపైకి వస్తుంది. అయితే అందులో హింస జరిగింది. ఆత్మకథ చెప్పేటప్పుడు వారి భావోద్వేగం కనిపించాలి. ఇదేమి లేదు. ఇంత హర్రర్ సృష్టించడానికి గల కారణాన్ని ఆత్మలు సరిగ్గా నమోదు చేయలేకపోయాయి. మరియు ఆత్మలను విడుదల చేయడానికి చేసే భూతవైద్యం కూడా సామరస్యంగా ఉంటుంది. హారర్ సినిమా చూడ్డానికి వచ్చిన తర్వాత ఈ స్థాయి భూతవైద్యాన్ని ప్రేక్షకులు తట్టుకోలేరని దర్శకుడు గ్రహించాలి. వారు పేజీ తర్వాత మంత్రాలు చదువుతారు. ఇదంతా తెరపై చూస్తుండగా.. “మా సినిమాకు ఓ ఎడిటర్ ఉన్నాడు. ఇతనికి కాస్త పని ఇప్పించుకుందాం.. అనే ఆలోచన వచ్చి ఉంటే బాగుండేది.. పైగా చాలా సన్నివేశాలు కన్జూరింగ్, ఇన్సిడియస్, ఎన్ శ్యామలన్ చిత్రాలను తలపిస్తాయి. పిండం కాన్సెప్ట్ కొత్తగా ఉంటుందని భావించవచ్చు, కానీ ఇది రొటీన్ హారర్‌గా వచ్చింది.

ఇంత రొటీన్ హారర్ లోనూ నటీనటుల నటన ఈ కథను నిలబెట్టింది. ఆంటోని పాత్రలో శ్రీరామ్ సహజంగా నటించాడు. కుటుంబాన్ని కాపాడాలని తహతహలాడే సన్నివేశాల్లో అతని నటన బాగుంది. ఇద్దరు పిల్లల తల్లిగా ఖుషీ రవి తన పాత్రలో జీవించాడు. ఇద్దరు పిల్లల పెర్ఫార్మెన్స్ బాగుంది. మాటలు రాని పాప విశేషంగా ఆకట్టుకుంది. ఈశ్వరీరావు క్యారెక్టర్‌కి మరిన్ని పవర్స్ ఇచ్చినట్లుంది. ఆమె ప్రతిదీ ఊహించుకుంటుంది. అలా కాకుండా కాస్త సహజమైన ప్రాతిపదికన కథ నడిపి ఉంటే ఇంకా బాగుండేది. అవసరాల శ్రీనివాస్ పాత్ర పరిధి తక్కువ. చివర్లో అతని పాత్రలో ట్విస్ట్ ఉంటుంది. బహుశా ఇది పార్ట్ 2కి లీడ్ కావచ్చు.

సాంకేతికంగా సినిమా పర్వాలేదనిపిస్తుంది. నిర్మాణంలో పరిమితులు కనిపిస్తాయి. ఇంటి చుట్టూ ఓ సినిమా నడిచింది. హారర్ సినిమాలంటే ఇలాగే ఉంటాయి కానీ ఇందులో చాలా సీన్స్ రిపీట్ అయ్యేలా అనిపిస్తాయి. ధ్వనికి మంచి మార్కులు. కెమెరా పనితీరు బాగుంది. దర్శకుడి ఆలోచన కొత్తగా ఉంది. అయితే ఆ ఐడియాకు కాస్త ఎమోషన్, రియాలిటీ, లాజిక్ జోడించి చాలా కాలంగా సాగుతున్న దెయ్యం మందు ప్రహసనాన్ని తగ్గించి ఉంటే సినిమా బాగుండేది.

రేటింగ్: 2.25/5

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *