భారత్ అగ్రగామిగా నిలవాలంటే సేవల రంగంపై దృష్టి సారించాలి

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – డిసెంబర్ 17, 2023 | 01:10 AM

భారతదేశం ఇప్పుడు ఆర్థికంగా శక్తివంతమైన దేశంగా మారింది. వృద్ధి రేటు 7 శాతానికి చేరువలో ఉంది. అయితే ఇది ఒక వైపు మాత్రమే. ప్రస్తుతం మన దేశంలో…

భారత్ అగ్రగామిగా నిలవాలంటే సేవల రంగంపై దృష్టి సారించాలి

RBI మాజీ గవర్నర్ రఘురామ్ రాజన్

హైదరాబాద్ సిటీ (ఆంధ్రజ్యోతి): భారతదేశం ఇప్పుడు ఆర్థికంగా శక్తివంతమైన దేశంగా మారింది. వృద్ధి రేటు 7 శాతానికి చేరువలో ఉంది. అయితే ఇది ఒక వైపు మాత్రమే. ప్రస్తుతం మన దేశంలో ఉద్యోగాల కల్పన తక్కువగా ఉంది. దీన్ని అధిగమించాలంటే వృద్ధి రేటును గణనీయంగా పెంచాల్సిన అవసరం ఉందని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బీఐ) మాజీ గవర్నర్ రఘురామ్ రాజన్ అన్నారు. ఆర్థికవేత్త రోహిత్ లాంబాతో కలిసి రచించిన ‘బ్రేకింగ్ ది మౌల్డ్, రీఇమేజినింగ్ ఇండియాస్ ఎకనామిక్ ఫ్యూచర్’ అనే పుస్తకంపై మంథన్ సంస్థ నిర్వహించిన చర్చా కార్యక్రమంలో శనివారం రాజన్ పాల్గొన్నారు. ఈ సందర్భంగా రాజన్ మాట్లాడుతూ 2047 నాటికి అమృత్‌కల్‌కు చేరుకుంటామని ప్రభుత్వం చెబుతోందని, అయితే ఈ లక్ష్యాన్ని చేరుకోవాలంటే వృద్ధి రేటును గణనీయంగా పెంచాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. ప్రస్తుత వృద్ధి రేటు ప్రకారం అమృతకల్ లక్ష్యాలను చేరుకోవడం అసాధ్యమని ఆయన అన్నారు. అంతేకాదు దేశంలో నిరుద్యోగ సమస్యను పరిష్కరించాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉంది. ఉత్పాదక రంగంపై దృష్టి సారిస్తే ఉద్యోగావకాశాలు లభిస్తాయని భావిస్తున్నప్పటికీ వృద్ధికి అది సరిపోవడం లేదు. ఇప్పుడిప్పుడే వృద్ధిని వేగవంతం చేయాలంటే సేవల రంగంపై దృష్టి సారించాలని రాజన్ సూచించారు. ప్రస్తుతం దేశంలో ఉద్యోగాల కల్పనే అసలు సమస్య అన్నారు. వృత్తి విద్యా సంస్థలు, నైపుణ్య శిక్షణ ద్వారా తక్కువ కాలంలోనే ఈ సమస్యను చాలా వరకు అధిగమించవచ్చని తెలిపారు. లేకుంటే మన దేశంలోని అపారమైన మానవ వనరులు వృథా అవుతాయని హెచ్చరించారు. అభివృద్ధిలో ప్రతి దశలోనూ ఉద్యోగాల కల్పన అవసరమని రాజన్ స్పష్టం చేశారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 17, 2023 | 01:10 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *