టెలికాం చట్టానికి పదును పెట్టండి: మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్!

కేంద్ర నియంత్రణలో ఉన్న టెలికాం ఆపరేటర్లు

అత్యవసర పరిస్థితుల్లో కేంద్రం చేతుల్లో సేవలు

మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్ లోక్ సభలో బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 18: బ్రిటిష్ కాలం నాటి ఇండియన్ టెలిగ్రాఫ్ చట్టం పాతబడిపోయింది. కొత్త పుంతలు తొక్కుతున్న ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ సెక్టార్ (ఐటీ)కి అనుగుణంగా చట్టం అమలు చేసేందుకు కేంద్రం సిద్ధమైంది. అంతేకాదు.. టెలికాం ఆపరేటర్ల వికృత పోకడలకు చెక్ పెట్టే అధికారాలను కొత్త చట్టం కేంద్రానికి కల్పిస్తుండగా, వాటిని నియంత్రించే విషయంలో ట్రాయ్ విచక్షణాధికారాలను పరిమితం చేస్తుంది. ముఖ్యంగా.. ప్రజా భద్రత, దేశ భద్రత దృష్ట్యా.. మెసేజింగ్ యాప్స్, వాయిస్ ఓవర్ ఇంటర్నెట్ ప్రోటోకాల్ (VoIP) కాలింగ్ సేవలను కూడా టెలికమ్యూనికేషన్ నిర్వచనంలోకి తీసుకొచ్చారు. కేంద్ర సమాచార, ఐటీ శాఖ మంత్రి అశ్విని వైష్ణవ్ పలు కీలక మార్పులతో ముసాయిదా టెలికమ్యూనికేషన్స్ బిల్లు-2023ని సోమవారం లోక్ సభలో ప్రవేశపెట్టారు. ఆగస్టులోనే ఈ బిల్లుకు కేబినెట్ ఆమోదం తెలిపింది. టెలికాం బిల్లు చట్టంగా మారితే టెలికమ్యూనికేషన్ ఆపరేటర్లు, సేవలపై కేంద్రానికి ప్రత్యేక అధికారాలు ఉంటాయి. అయితే, కేంద్రం ఆ అధికారాలను ప్రజల భద్రత, జాతీయ భద్రత, అత్యవసర పరిస్థితులు మరియు విపత్తుల సమయంలో మాత్రమే ఉపయోగిస్తుంది. అప్పుడు కేంద్ర టెలికాం సేవలపై ఆంక్షలు విధించే అవకాశం ఉంటుంది. అంతేకాదు.. స్పెక్ట్రమ్‌ను సద్వినియోగం చేసుకునేందుకు కేంద్రం ఆయా సేవలను నమోదు చేసుకోవచ్చు. శాటిలైట్ ఆధారిత టెలికాం సేవలు మరియు శాటిలైట్ ఫోన్‌లను కూడా టెలికమ్యూనికేషన్ నిర్వచనం కిందకు తీసుకొచ్చారు. అంటే.. శాటిలైట్ ఆధారిత కమ్యూనికేషన్ నియంత్రణ కూడా కేంద్రానికి వస్తుంది.

ఇక నుంచి ఆ చర్యలు ఘోర నేరాలు..

దేశ భద్రతను దృష్టిలో ఉంచుకుని ప్రభుత్వాలు ఫోన్ ట్యాపింగ్ చేస్తున్న సంగతి తెలిసిందే..! కేంద్ర హోంశాఖ కార్యదర్శి అనుమతి లేకుండా ఇతరుల ఫోన్‌లను దర్యాప్తు సంస్థలు ట్యాప్ చేయకూడదు. అయితే టెక్నాలజీ అభివృద్ధి చెందడంతో హ్యాకింగ్, మాల్వేర్ సాయంతో సామాన్యుల సెల్‌ఫోన్లు ట్యాప్ అవుతున్నాయి. ఇప్పటి వరకు ఐటీ చట్టం ప్రకారం నేరం. ఇకమీదట టెలికమ్యూనికేషన్ చట్టం దీనిని తీవ్రమైన నేరంగా పరిగణిస్తుంది. నేరం రుజువైతే మూడేళ్ల వరకు జైలు శిక్ష లేదా రూ. 2 కోట్ల వరకు జరిమానా లేదా రెండూ విధించవచ్చు. అదేవిధంగా.. అనధికారికంగా, ఇతరుల వివరాలను అందించి టెలిఫోన్/సెల్ ఫోన్ కనెక్షన్ తీసుకుంటే మూడేళ్ల వరకు జైలు శిక్ష, రూ.50 లక్షల వరకు జరిమానా లేదా రెండూ విధించవచ్చు.

ఆ యాప్‌లు కూడా టెలికాం పరిధిలోనే..

ఇండియన్ టెలిగ్రాఫ్ చట్టం ప్రకారం, మెసేజింగ్ మరియు VoIP సేవలను అందించే యాప్‌లు IT చట్టం పరిధిలోకి వచ్చాయి. కొత్త టెలికమ్యూనికేషన్స్ చట్టం ప్రకారం, ఈ రకమైన యాప్‌లు, శాటిలైట్ మొబైల్ సేవలు, ఓవర్-ది-టాప్ యాప్‌లు, వాట్సాప్, టెలిగ్రామ్, గూగుల్ మీట్ వంటి యాప్‌లు కూడా టెలికమ్యూనికేషన్స్ నిర్వచనంలోకి వస్తాయి. వాటిపై కూడా కేంద్ర ప్రభుత్వ నియంత్రణ ఉంటుంది.

గుర్తింపు పొందిన జర్నలిస్టులకు ఓదార్పు

కొత్త చట్టంలో గుర్తింపు పొందిన జర్నలిస్టులకు కేంద్ర ప్రభుత్వం ఊరట కల్పించింది. జర్నలిస్టులు ప్రచురణ, ప్రసారాల కోసం పంపే సందేశాలను పర్యవేక్షించరాదని కొత్త చట్టం స్పష్టం చేస్తోంది. ఉదాహరణకు, కొన్ని పదాలు (బాంబు, డ్రగ్స్ వంటివి) నిఘా సంస్థలపై ప్రత్యేక దృష్టిని కలిగి ఉంటాయి. ఎవరైనా అలాంటి మాటలు పంపితే.. వెంటనే నిఘా విభాగాలు అప్రమత్తమవుతాయి. అయితే, గుర్తింపు పొందిన జర్నలిస్టులు తమ వృత్తిలో భాగంగా మెసేజ్‌లలో అలాంటి పదాలను ఉపయోగిస్తే వారిని పర్యవేక్షించాల్సిన అవసరం లేదని కొత్త చట్టం స్పష్టం చేసింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *