22న భారతదేశంలో దేశవ్యాప్తంగా నిరసన | 22న భారత్‌లో దేశవ్యాప్త నిరసన

పార్లమెంటు నుంచి 141 మంది ప్రతిపక్షం

ఎంపీల సస్పెన్షన్ నేపథ్యంలో నిర్ణయం

ఢిల్లీలో కూటమి సమావేశానికి 28 పార్టీల నేతలు

ఈవీఎంల పనితీరుపై అనుమానాలు

ఓటర్లకు వీవీప్యాట్ స్లిప్పులు అందజేయాలి.

అన్ని స్లిప్‌లను లెక్కించడానికి రిజల్యూషన్

ఈ నెలాఖరులోగా సీట్ల పంపకాలు

రాష్ట్ర స్థాయిలో నిర్ణయం

ప్రధాని అభ్యర్థిగా ఖర్గే.. మమత ప్రతిపాదన

కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడిని తిరస్కరించారు

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 19 (ఆంధ్రజ్యోతి): 141 మంది విపక్ష ఎంపీలను పార్లమెంట్ నుంచి సస్పెండ్ చేయడాన్ని వ్యతిరేకిస్తూ ఈ నెల 22న దేశవ్యాప్తంగా నిరసన కార్యక్రమాలు చేపట్టాలని ఇండియా అలయన్స్ నిర్ణయించింది. ఎంపీల సస్పెన్షన్‌ను ఖండిస్తూ ఏకగ్రీవంగా తీర్మానం చేసింది. ఎన్నికల సమయంలో ఈవీఎంలతో అనుసంధానమైన వీవీప్యాట్ స్లిప్పులను పూర్తిగా లెక్కించి ఆ తర్వాతే ఎన్నికల ఫలితాలను ప్రకటించాలని మరో తీర్మానం చేశారు. లోక్ సభ ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న తరుణంలో సీట్ల పంపకాలపై ఈ నెలాఖరులోగా రాష్ట్ర స్థాయి నిర్ణయం, జనవరి రెండో వారంలోగా తుది నిర్ణయం తీసుకోవాలని పార్టీల జాతీయ నాయకత్వం నిర్ణయించింది. ఐదు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికల నేపథ్యంలో కొంతకాలంగా స్తబ్దుగా ఉన్న భారత కూటమి.. విపక్ష ఎంపీల సస్పెన్షన్‌తో మళ్లీ కదలికలు ప్రారంభించింది.

మంగళవారం ఢిల్లీలోని అశోకా హోటల్‌లో ఇండియా అలయన్స్ సమావేశమైంది. మొత్తం 28 పార్టీల నేతలు హాజరయ్యారు. కాంగ్రెస్ నేతలు ఖర్గే, సోనియా, రాహుల్, సీఎంలు మమత (తృణమూల్), నితీశ్ (జేడీయూ), స్టాలిన్ (డీఎంకే), కేజ్రీవాల్ (ఆప్), వివిధ పార్టీల నేతలు శరద్ పవార్ (ఎన్‌సీపీ), లాలూ ప్రసాద్ (ఆర్జేడీ), అఖిలేష్ (ఎస్పీ), సీతారాం ఏచూరి. (సీపీఎం), డి రాజా (సీపీఐ) తదితరులు పాల్గొన్నారు. అసెంబ్లీ సమావేశాల కారణంగా జేఎంఎం నేత, జార్ఖండ్ సీఎం హేమంత్ సోరెన్ హాజరు కాలేదు. మూడు గంటలకు పైగా జరిగిన సమావేశంలో పలు అంశాలపై చర్చించారు. ముఖ్యంగా ఈవీఎంల పనితీరుపై నేతలు తీవ్ర అనుమానాలు వ్యక్తం చేశారు. ఈ మేరకు తీర్మానం చేశారు. “ప్రస్తుత ప్రక్రియ ప్రకారం, ఓటరు ఓటు వేసిన తర్వాత, VVPAT స్లిప్ బాక్స్‌లో పడిపోతుంది, లేకపోతే, ఓటరుకు స్లిప్‌ను అందజేయాలని మేము ప్రతిపాదిస్తున్నాము, ఓటరు స్వయంగా స్లిప్‌ను పరిశీలించి తన బాక్స్‌లో వేయాలి. సొంత చేతులతో.. ఫలితాల ప్రకటన సందర్భంలో అన్ని VVPAT స్లిప్పులను లెక్కించాలి. ఇది ఎన్నికల నిష్పాక్షికత గురించి ప్రజలకు పూర్తి హామీని ఇస్తుంది, ”అని తీర్మానం పేర్కొంది. ప్రస్తుత నిబంధనల ప్రకారం, అసెంబ్లీ ఎన్నికల సందర్భంలో, ఒక నియోజకవర్గంలోని ఏదైనా ఐదు పోలింగ్ బూత్‌లలోని VVPATలను మరియు లోక్‌సభ ఎన్నికల సందర్భంలో, నియోజకవర్గంలోని ప్రతి అసెంబ్లీ సెగ్మెంట్‌లోని ఏదైనా ఐదు పోలింగ్ కేంద్రాల్లోని VVPATలను లెక్కించాలి.

సీట్ల కేటాయింపులపై చర్చలు

లోక్‌సభ ఎన్నికలకు సంబంధించి కీలక సీట్ల పంపకాలపైనే భారత కూటమి నేతలు ప్రధానంగా దృష్టి సారించారు. రాష్ట్ర స్థాయిల్లో పార్టీల మధ్య చర్చలు జరపాలని, ప్రతిష్టంభన ఏర్పడితే కేంద్ర పెద్దలు జోక్యం చేసుకోవాలని నిర్ణయించారు. దీనికి సంబంధించి వచ్చే వారం సంప్రదింపులు ప్రారంభిస్తామన్నారు. అలాగే దేశవ్యాప్తంగా 8-10 బహిరంగ సభలు నిర్వహించాలని నిర్ణయించారు. ఎట్టిపరిస్థితుల్లోనూ మహాకూటమి అగ్రనేతలంతా ఐక్యంగా వ్యవహరించాలని, లేనిపక్షంలో ప్రజల్లోకి సరైన సందేశం వెళ్లదని తేల్చిచెప్పారు. ఆశ్చర్యకరంగా ఈ సమావేశంలో మమతా బెనర్జీ ప్రధాని అభ్యర్థి ప్రస్తావన వచ్చింది. భారత కూటమి తరపున ప్రధానమంత్రి అభ్యర్థిగా ఖర్గే పేరును ప్రతిపాదిస్తున్నానని, తద్వారా దేశానికి తొలి దళిత ప్రధాని అయ్యే అవకాశం ఉంటుందన్నారు. ఆమె ప్రతిపాదనకు ఢిల్లీ సీఎం అరవింద్ కేజ్రీవాల్ మద్దతు తెలిపారు. అయితే ఈ ప్రతిపాదనను ఖర్గే సున్నితంగా తిరస్కరించారు. ముందుగా బీజేపీని ఓడించడంపై ప్రతి ఒక్కరూ దృష్టి సారించాలని, అప్పుడే ప్రధానిని ప్రజాస్వామ్యబద్ధంగా ఎన్నుకోగలమన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 20, 2023 | 05:08 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *