డబ్బింగ్ డిజాస్టర్ | డబ్బింగ్ డిజాస్టర్

ఒకప్పుడు స్ట్రెయిట్ సినిమాల కంటే డబ్బింగ్ తెలుగునాట సినిమాల హవా ఎక్కువగా ఉండేది. ఇప్పుడు ముఖ్యంగా ఈ ఏడాది ఆ ఊపుకు బ్రేకులు పడ్డాయనే చెప్పాలి. భారీ అంచనాలతో వచ్చిన పలు డబ్బింగ్ చిత్రాలు ఫ్లాప్ కావడమే ఇందుకు కారణం. కానీ మంచి కథలు, కథనాలతో వచ్చిన కొన్ని అనువాద చిత్రాలు ఆదరణ పొందగా, మిగిలినవి డిజాస్టర్లుగా నిలిచాయి.

భారీ అంచనాలతో దేశవ్యాప్తంగా విడుదలైన కన్నడ చిత్రం ‘కబ్జా’. తొలి షో డిజాస్టర్‌గా నిలిచింది. రూ. 120 కోట్లు వసూలు చేసిన ఈ సినిమా తొలి వారం రూ. 30 కోట్లు వసూలు చేసి ఘోర పరాజయాన్ని చవిచూసింది. మార్చిలో ఈ సినిమా ప్రేక్షకుల ముందుకు వచ్చింది. కన్నడతో పాటు తమిళం, హిందీ, మలయాళం భాషల్లో నాలుగు వేలకు పైగా స్క్రీన్లలో విడుదలైంది. బ్రిటీష్ కాలం నాటి కథ, భారీ తారాగణం, అధిక నిర్మాణ విలువలతో తెరకెక్కిన ‘కబ్జా’ సినిమాపై భారీ అంచనాలు ఉన్నాయి. కన్నడ అగ్ర హీరోలు ఉపేంద్ర, కిచ్చా సుదీప్, శివరాజ్ కుమార్ ప్రధాన పాత్రలు పోషించారు. తెలుగు ప్రేక్షకులు ‘కేజీఎఫ్’ని కాపీ కొట్టి తిరస్కరించారు. ఆర్ చంద్రు దర్శకత్వం వహించారు. ‘కేజీఎఫ్’ సిరీస్‌కి సంగీతం అందించిన రవి బస్రూర్ ‘కబ్జా’కి పనిచేశారు. ఎన్ని ఉద్ధండులు పనిచేసినా కథ, కథనాలలోని బలహీనతలు సినిమాను దెబ్బతీశాయి.

  • కన్నడ హీరో శివరాజ్ కుమార్ నటించి, నిర్మించిన పీరియాడికల్ సినిమా ‘వేద’. ఈ సినిమా ప్రచార కార్యక్రమాలతో తెలుగు ప్రేక్షకులను కూడా ఆకట్టుకుంది. పీరియాడికల్ నేపధ్యంలో ఆసక్తికరమైన కథాంశంతో తెరకెక్కిన ఈ చిత్రం కన్నడలో ఓ మోస్తరు విజయాన్ని అందుకుంది. తెలుగులో ఈ సినిమా ప్రమోషన్ ఖర్చులు కూడా రాబట్టలేకపోయింది.

మణిరత్నం నిరాశపరిచాడు

తెలుగులో గతేడాది విడుదలైన ‘పొన్నియిన్‌సెల్వన్‌’ తొలి భాగం మంచి కలెక్షన్లను రాబట్టింది. రెండో భాగం కూడా అదే స్థాయిలో ఆడుతుందని అంచనా వేస్తున్నారు. ‘పొన్నిసెల్వన్ 2’ ఈ ఏడాది ఏప్రిల్‌లో విడుదలైంది. ఒక్క తమిళనాడులోనే వంద కోట్లు వసూలు చేసింది. తెలుగు డ్రామా కంప్లీట్ రన్ లో పదిహేను కోట్లు దాటేసింది. విక్రమ్, కార్తీ, జయం రవి, త్రిష మరియు ఐశ్వర్యారాయ్ వంటి భారీ తారాగణం ఉన్నప్పటికీ, ఈ డబ్బింగ్ చిత్రం బాక్సాఫీస్ వద్ద ఎటువంటి ప్రభావం చూపలేకపోయింది.

అసహ్యకరమైన మాలికాపురం

‘దృశ్యం’ వంటి కంటెంట్ ఆధారిత తక్కువ బడ్జెట్ చిత్రాలతో విదేశీ భాషల్లో విజయం సాధించడంలో మలయాళ సినిమా ముందుంది. అక్కడ సినిమాల తెలుగు డ్రామాలకు కూడా గతంలో మంచి ఆదరణ లభించింది. ఈ ఏడాది చెప్పుకోదగ్గ స్థాయిలో విడుదలైనప్పటికీ తెలుగు ప్రేక్షకుల దృష్టిని ఆకర్షించలేకపోయాయి. ‘భాగమతి’, ‘యశోద’ చిత్రాలతో తెలుగు నాటకరంగంలో మంచి గుర్తింపు తెచ్చుకున్నాడు ఉన్ని ముకుందన్. ఆయన హీరోగా నటించిన మలయాళ చిత్రం మలికాపురం తెలుగులో గీతాఆర్ట్స్ ద్వారా విడుదలైంది. అయ్యప్పస్వామి కథతో ‘మలికాపురం’ తెరకెక్కింది. ఇప్పటికే ‘కాంతారావు’తో బాక్సాఫీస్‌ను కొల్లగొట్టిన ఈ సినిమాపై మంచి హైప్‌ క్రియేట్‌ చేశారు. కథనం బాగున్నప్పటికీ కమర్షియల్ యాంగిల్ పరంగా ప్రేక్షకులను మెప్పించలేకపోయింది.

షారుక్ ఒప్పుకోలేదు

వరుస పరాజయాలతో బ్రేక్ తీసుకున్న షారుఖ్ ఈ ఏడాది ‘పఠాన్’ సినిమాతో రీ ఎంట్రీ ఇచ్చాడు. దేశవ్యాప్తంగా ఈ చిత్రం భారీ వసూళ్లను సాధించి తెలుగులో తక్కువ థియేటర్లలో విడుదలైంది. ఫుల్ రన్‌లో రూ. 8 కోట్లు మాత్రమే వసూలు చేసింది. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ‘పఠాన్’ ఫుల్ రన్ లో రూ. 1050 కోట్లు వసూలు చేసింది. ఆయన నటించిన ‘జవాన్’ కూడా ప్రపంచవ్యాప్తంగా వేల కోట్లు వసూలు చేసింది. కానీ తెలుగు ప్రేక్షకులను ఆకట్టుకోలేకపోయింది.

రెండు హిట్‌లతో సరే

ఈ ఏడాది విడుదలైన డబ్బింగ్ చిత్రాల విజయాల శాతం చాలా తక్కువ. మలయాళ డబ్బింగ్ చిత్రం ‘2018’ తెలుగులో కూడా మంచి స్పందనను అందుకుంది. 2018లో కేరళను అతలాకుతలం చేసిన వరదల నేపథ్యంలో తెరకెక్కిన ఈ చిత్రం మలయాళ సినిమా చరిత్రలో అత్యధిక వసూళ్లు సాధించిన చిత్రంగా నిలిచింది. రూ. 200 కోట్ల కలెక్షన్లు రాబట్టింది. జూడ్ ఆంథోనీ జోసెఫ్ దర్శకత్వం వహించారు. ఎలాంటి పబ్లిసిటీ లేకుండా తెలుగులో విడుదలైన ఈ సినిమా కలెక్షన్లు క్రమంగా పుంజుకుంటున్నాయి. విడుదలైన మొదటి రోజే ఇక్కడ రూ. కోటి పైగా వసూలు చేసింది. తెలుగు నాట తొలి వారం రూ. 7 కోట్ల కలెక్షన్లు రాబట్టింది. తెలుగులో నిర్మాత బన్నీవాసు విడుదల చేశారు. అతనికి మంచి లాభాలు తెచ్చిపెట్టిన సినిమా ఇది. ‘2018’ చిత్రం ఆస్కార్‌కు భారతదేశం తరపున అధికారిక ఎంట్రీగా ఎంపికైంది.

  • 2016లో ‘బిచ్చగాడు’ సినిమాతో హీరోగా తెలుగు ప్రేక్షకులకు దగ్గరయ్యాడు విజయ్ ఆంటోని. అప్పట్లో ఈ సినిమా తెలుగులో స్ట్రెయిట్ సినిమాల కంటే ఎక్కువ వసూళ్లు రాబట్టింది. అయితే ఆ తర్వాత విజయ్ ఆంటోనీకి మళ్లీ ఆ స్థాయి సక్సెస్ రాలేదు. అందుకే ‘బిచ్చగాడు 2’తో మళ్లీ అదృష్టాన్ని పరీక్షించుకున్నాడు. ఈ సినిమా తెలుగు డబ్బింగ్ వెర్షన్ హిట్ అయింది. తొలిరోజు రూ. 5 కోట్లకు చేరువలో వచ్చింది. రెండు వారాలు ముగిసేసరికి రూ. 10 కోట్ల వ్యాపారం. బయ్యర్లకు మంచి లాభాలు తెచ్చిపెట్టింది. ఈ సినిమా మంచి విజయం సాధించడంతో విజయ్ ఆంటోని త్వరలో ‘బిచ్చగాడు 3’ సినిమా చేస్తానని ప్రకటించాడు.

రజనీ రికార్డులు

‘భాషా, ముత్తు, నరసింహా, చంద్రముఖి…’ రికార్డులు బద్దలు కొట్టే తెలుగు డ్రామా కలెక్షన్లతో రజనీకాంత్ విజయాన్ని చాటిచెప్పిన డబ్బింగ్ చిత్రాలు చాలానే ఉన్నాయి. అయితే ఇన్నాళ్లుగా రజనీకాంత్‌కు సరైన హిట్ లేదు. ఆయన సినిమాలు తెలుగులోనే కాకుండా తమిళంలో కూడా సరైన కలెక్షన్లు రాబట్టడం లేదు. రజనీకాంత్‌ నుంచి సూపర్‌హిట్‌ సినిమా చేయాలనే అభిమానుల కోరిక ఈ ఏడాది ‘జైలర్‌’ రూపంలో నెరవేరింది. ఈ సినిమా ప్రపంచ వ్యాప్తంగా రూ. పాఠశాల 650 కోట్లకు పైగా వసూలు చేసింది. మొత్తం రూ. 80 కోట్ల కలెక్షన్లతో సూపర్‌హిట్‌గా నిలిచింది.

సింహ రాశి

తమిళంలో అగ్ర కథానాయకుడిగా భారీ కలెక్షన్లు రాబడుతున్న విజయ్ తెలుగు నాట అంతగా విజయం సాధించలేదు. ఆయన నటించిన ప్రతి సినిమా తెలుగులో విడుదలైనప్పటికీ ఇప్పటి వరకు ఒక్కటి కూడా సంచలన విజయాన్ని అందుకోలేదనే చెప్పాలి. ఒకట్రెండు సినిమాలకు యావరేజ్ టాక్ వచ్చింది. అయితే ఈ ఏడాది వచ్చిన ‘లియో’ సినిమా ఆ లోటును తీర్చింది. ‘ఖైదీ’, ‘విక్రమ్’ చిత్రాలతో సంచలన విజయాలు అందుకున్న లోకేష్ కనగరాజ్ దర్శకత్వంలో తెరకెక్కిన ‘లియో’ సినిమాపై తెలుగులోనూ ఆసక్తి పెరిగింది. ఇద్దరు టాలీవుడ్ సూపర్ స్టార్స్ నటించిన స్ట్రెయిట్ చిత్రాలతో పాటు విడుదలైన లోకేష్ క్రేజ్ ఇక్కడ కూడా మంచి కలెక్షన్స్ రాబట్టింది. మూడు రోజుల్లో ‘లియో’ రూ. 30 కోట్లు వసూలు చేసింది. అలాగే ఫుల్ రన్ లో రూ. 60 కోట్ల మార్క్.

  • విశాల్, ఎస్. జై సూర్య ప్రధాన పాత్రల్లో తెరకెక్కిన టైమ్ ట్రావెల్ చిత్రం ‘మార్క్ ఆంటోని’పై ప్రేక్షకుల్లో అంచనాలు పెరిగాయి. అయితే మరోసారి వాటిని అందుకోవడంలో విశాల్ విఫలమయ్యాడు. ఈ సినిమా తెలుగు నాట మాదిరి కూడా రాబట్టలేకపోయింది.

ద్విభాషా చిత్రాల పెరుగుదల

ఈ మధ్య కాలంలో పరభాషల్లో కూడా హీరోల మార్కెట్ పెరిగింది. కొన్ని సినిమాలు ఒకేసారి రెండు భాషల్లో రూపొందుతున్నాయి. తెలుగు-తమిళ భాషల్లో ముఖ్యంగా సూపర్ హీరోలతో సినిమాలు విడుదల కావడం సర్వసాధారణమైపోయింది. వెంకీ కుడుముల దర్శకత్వంలో ధనుష్ నటించిన ‘సార్’ సినిమా రెండు భాషల్లోనూ మంచి వసూళ్లు రాబట్టింది. అలాగే ఈ ఏడాది మొదట్లో వచ్చిన ‘మట్టి కుస్తీ’ కూడా రెండు భాషల్లో విడుదలైంది. ఈ సినిమా రెండు లొకేషన్లలో మంచి వసూళ్లు రాబట్టింది. విజయ్ నటించిన ‘వరిసు’ చిత్రం తెలుగులో ‘వారసుడు’గా విడుదలై యావరేజ్ హిట్‌గా నిలిచింది. సందీప్ కిషన్ ద్విభాషా చిత్రం ‘మైఖేల్’ డిజాస్టర్‌గా మిగిలిపోయింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 22, 2023 | 05:35 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *