CISF: పార్లమెంట్ భద్రత ఇప్పుడు CISFకి

భద్రతా వైఫల్యం నేపథ్యంలో కేంద్ర ప్రభుత్వం నిర్ణయం

విమానాశ్రయాల తరహాలోనే కట్టుదిట్టమైన భద్రత

డిటెక్టర్లను చేతిలో పట్టుకున్న వ్యక్తులను తనిఖీ చేయండి

వస్తువుల తనిఖీ కోసం ఎక్స్-రే యంత్రాలు

షూస్ ఒక ట్రేలో ఉంచబడతాయి మరియు తనిఖీ కోసం స్కానర్‌లోకి పంపబడతాయి

బెల్టులు, భారీ జాకెట్లు కూడా..

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 21: పార్లమెంట్ భవన సముదాయానికి సమగ్ర భద్రత కల్పించే బాధ్యతను సీఐఎస్‌ఎఫ్ (సెంట్రల్ ఇండస్ట్రియల్ సెక్యూరిటీ ఫోర్స్)కి అప్పగించాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. ఈ నెల 13న పార్లమెంట్‌లో శాంతిభద్రతల విఫలమైన ఘటన నేపథ్యంలో కేంద్ర ప్రభుత్వం గురువారం ఈ నిర్ణయం తీసుకుంది. పార్లమెంట్‌లోని కొత్త మరియు పాత భవనాలకు విమానాశ్రయం తరహా భద్రతను CISF అందిస్తుంది. చేతిలో డిటెక్టర్లతో ప్రజలను తనిఖీ చేస్తారు. సరుకులను ఎక్స్‌రే యంత్రాల ద్వారా తనిఖీ చేస్తారు. బూట్లు, బరువైన జాకెట్లు, బెల్ట్‌లను ట్రేలలో ఉంచి స్కానింగ్‌ కోసం స్కానర్‌లోకి పంపుతున్నట్లు అధికారులు తెలిపారు. ఇప్పటి వరకు ఢిల్లీ పోలీసులు పార్లమెంటు భవనంలో సందర్శకులను తనిఖీ చేసేవారు. తాజా ఘటనలో భద్రతా వైఫల్యం నేపథ్యంలో ఢిల్లీ పోలీసు శాఖలోని 8 మందిని సస్పెండ్ చేశారు. అనంతరం పార్లమెంట్ భవన సముదాయాల భద్రతను సీఆర్పీఎఫ్ డైరెక్టర్ జనరల్ అనీష్ దయాళ్ సింగ్ నేతృత్వంలోని కమిటీ చూస్తోంది. భద్రతను మెరుగుపరచడానికి అవసరమైన సిఫార్సులను కమిటీ కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖకు చేస్తుంది. అందులో భాగంగానే ఇప్పుడు పార్లమెంట్‌ సమగ్ర భద్రత బాధ్యతలను సీఐఎస్‌ఎఫ్‌కు అప్పగించారు. ప్రస్తుతం పార్లమెంట్‌లో పనిచేస్తున్న సిఆర్‌పిఎఫ్ మరియు ఢిల్లీ పోలీసు బృందాల పరిధిలోని పిసిఎస్ (పార్లమెంట్ సెక్యూరిటీ సర్వీస్), పిడిజి (పార్లమెంట్ డ్యూటీ గ్రూప్)లను సిఐఎస్‌ఎఫ్ సమన్వయం చేస్తుందని అధికారిక వర్గాలు తెలిపాయి.

ఖచ్చితంగా ఎన్ని అవసరం? ఎవరికి ఎలాంటి బాధ్యతలు అప్పగించాలి? అనే అంశాలను తెలుసుకునేందుకు సర్వే నిర్వహించాలని కేంద్ర హోంశాఖ బుధవారం కూడా ఆదేశించినట్లు అధికారిక వర్గాలు తెలిపాయి. పార్లమెంట్‌ కాంప్లెక్స్‌ భద్రతను సీఐఎస్‌ఎఫ్‌కి అప్పగించేందుకు కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ సూత్రప్రాయ ఆమోదం తెలిపిన తర్వాతే సర్వేకు ఆదేశించినట్లు సంబంధిత వర్గాలు తెలిపాయి. పార్లమెంట్‌లో భద్రతా విధులు నిర్వర్తించే వారికి వ్యక్తులు, వస్తువుల తనిఖీపై సీఐఎస్‌ఎఫ్ కేంద్రంలో బ్యాచ్‌ల వారీగా శిక్షణ కూడా ఇవ్వనున్నారు. సీఐఎస్‌ఎఫ్ నిపుణులు, అగ్నిమాపక అధికారులు, ప్రస్తుతం పార్లమెంట్ భద్రతను చూస్తున్న బృందాల అధికారులు ఈ వారంలో పార్లమెంట్ కాంప్లెక్స్‌లో సర్వేను ప్రారంభిస్తారు. 2001లో పార్లమెంట్‌పై ఉగ్రవాదుల దాడి తర్వాత CISF GBS ఉనికిలోకి వచ్చింది. CISFలోని GBS కేంద్ర ప్రభుత్వ భవనాలైన నార్త్ బ్లాక్, సౌత్ బ్లాక్, క్యాబినెట్ సెక్రటేరియట్, విజ్ఞాన్ భవన్, CBI హెడ్‌క్వార్టర్స్, UPSC భవనం, CGO కాంప్లెక్స్ మొదలైన వాటి భద్రతను చూస్తుంది. జాతీయ రాజధాని. అత్యవసర ప్రతిస్పందన, యాక్సెస్ నియంత్రణ మరియు యాంటీ-వాండలిజం తనిఖీలతో సహా అత్యున్నత స్థాయి భద్రతను అందించడం GBS లక్ష్యం. CISF అనేది సెంట్రల్ ఆర్మ్డ్ పోలీస్ ఫోర్స్. CISF ప్రస్తుతం అణు విద్యుత్ ప్లాంట్లు, ఏరోస్పేస్ డొమైన్, 67 పౌర విమానాశ్రయాలు, ఢిల్లీ మెట్రో మరియు ఢిల్లీలోని అనేక కేంద్ర ప్రభుత్వ మంత్రిత్వ శాఖ భవనాలకు భద్రతను అందిస్తుంది.

దిద్దుబాటు చర్యలు తీసుకుంటాం: మోదీ

పార్లమెంట్ సమావేశాలు గురువారం నిరవధికంగా వాయిదా పడిన తర్వాత సంప్రదాయం ప్రకారం ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ స్పీకర్ ఓం బిర్లాను మర్యాదపూర్వకంగా కలిశారు. ఈ సమావేశంలో వివిధ పార్టీల సీనియర్ మంత్రులు, నాయకులు పాల్గొన్నారు. విశ్వసనీయ వర్గాల సమాచారం ప్రకారం.. ఇటీవల పార్లమెంటులో భద్రతా లోపాలను ఆయన ప్రస్తావించినట్లు తెలిసింది. ఇది తీవ్రమైన విషయమని, ఇలాంటి వాటిని సమర్ధవంతంగా ఎదుర్కొని దిద్దుబాటు చర్యలు తీసుకుంటామన్న నమ్మకం ఉందన్నారు. అయితే కర్ణాటక అసెంబ్లీలో ఎమ్మెల్యేలతో పాటు ఓ సామాన్యుడు కూడా కూర్చున్నాడని ప్రధాని ప్రస్తావించారు. ఈ సమావేశంలో కాంగ్రెస్ లేదా ఇతర పార్టీల సభ్యులు ఎవరూ పాల్గొనలేదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 22, 2023 | 03:42 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *