ప్రమాదంలో ప్రజాస్వామ్యం : ప్రమాదంలో ప్రజాస్వామ్యం

ప్రజలందరికీ ఐక్యత కావాలి..

లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో బీజేపీని ఓడించాలి.. భారత కూటమి పిలుపు

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబరు 22 (ఆంధ్రజ్యోతి): కేంద్రంలోని బీజేపీ ప్రభుత్వం వల్ల దేశంలో ప్రజాస్వామ్యం ప్రమాదంలో పడిందని ప్రతిపక్షాలు ఆరోపించాయి. ప్రజాస్వామ్యాన్ని పరిరక్షించేందుకు, రానున్న లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో బీజేపీని ఓడించేందుకు దేశ ప్రజలంతా ఏకం కావాలని పిలుపునిచ్చారు. పార్లమెంట్‌లో చొరబాటు ఘటనపై ప్రధాని, హోంమంత్రి ప్రకటన చేయాలని డిమాండ్ చేసిన 146 మంది విపక్ష ఎంపీలను ఉభయ సభల నుంచి సస్పెండ్ చేసిన సంగతి తెలిసిందే. దీనికి వ్యతిరేకంగా విపక్ష కూటమి భారతదేశం శుక్రవారం దేశవ్యాప్తంగా నిరసనలు చేపట్టింది. ఢిల్లీలోని జంతర్ మంతర్ వద్ద జరిగిన కార్యక్రమంలో భారత కూటమి పార్టీలైన కాంగ్రెస్, డీఎంకే, ఎన్సీపీ, ఎస్పీ, ఎన్‌సీ, తృణమూల్, జేఎంఎం, ఆర్జేడీ, లెఫ్ట్ తదితర పార్టీల నేతలు, సస్పెండ్‌కు గురైన ఎంపీలు పాల్గొన్నారు. ఈ సందర్భంగా కాంగ్రెస్‌ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే మాట్లాడుతూ.. మనం ఎంత నలిగిపోతే అంతగా ఎదుగుతాం. 400 సీట్లు గెలవాలని కలలు కంటున్న మోడీ అహంకారం ఎంతగా పెరిగిపోయిందో.

కానీ మోదీని ఎలా దించాలో వాళ్లకు బాగా తెలుసు’ అని అన్నారు. రాజ్యాంగబద్ధమైన అత్యున్నత పదవుల్లో ఉన్న తనను దళిత వర్గానికి చెందిన వాడని, పార్లమెంట్‌లో నోటీసును చదవడానికి కూడా అనుమతించకుండా అవమానిస్తున్నారని ఆరోపించారు. మోదీ ప్రభుత్వంలో దళితులకు కూడా మాట్లాడే అవకాశం ఉంటుందా అని ప్రశ్నించారు. దేశంలో ప్రజాస్వామ్యాన్ని, రాజ్యాంగాన్ని ధ్వంసం చేసే బాధ్యతను మోదీ, అమిత్ షాలు తీసుకున్నారని ఖర్గే అన్నారు. దేశంలో భాజపా విద్వేషాలు రెచ్చగొడుతుంటే, భారత పార్టీలు ప్రేమ, సౌభ్రాతృత్వాన్ని చాటుతున్నాయని.. మోదీ మాత్రం భారతీయులను భయపెట్టలేరని కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీ అన్నారు. పార్లమెంటు నుంచి 146 మంది ఎంపీలను సస్పెండ్ చేయడం ద్వారా 60 మంది భారతీయుల గొంతును అణిచివేశారు. నిరుద్యోగం, చేయాల్సిన పని లేకపోవడంతో దేశంలోని యువత సగటున ఏడున్నర గంటలపాటు మొబైల్ ఫోన్లలో సోషల్ మీడియాను చూస్తున్నారు. ఎంపీల సస్పెన్షన్‌పై మీడియా తీరును రాహుల్ విమర్శించారు. 146 మంది ఎంపీలను సస్పెండ్ చేసినా మీడియా ఆ అంశానికి ప్రాధాన్యం ఇవ్వలేదని, తాను రికార్డు చేసిన వీడియోకు (ఎంపీ ధంఖడ్‌ని అనుకరించిన దృశ్యాలు) విపరీతమైన ప్రాధాన్యం ఇచ్చిందని విమర్శించారు. ‘ఇద్దరు పార్లమెంట్‌లోకి చొరబడినప్పుడు బీజేపీ ఎంపీలంతా పరుగులు తీశారు.. తాము దేశభక్తులమని చెబుతారు. కానీ, వారు ఎంత భయపడ్డారో ప్రత్యక్షంగా చూశాం’ అని రాహుల్ అన్నారు.

దేనికైనా సిద్ధం: శరద్ పవార్

ఎన్సీపీ నేత శరద్ పవార్ మాట్లాడుతూ.. ‘రైతులు ఆత్మహత్యలు చేసుకుంటున్నారు. సరైన వేతనాలు లేకపోవడంతో కార్మికులు తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు. దళితులు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ఈ సమయంలో మనం బాధ్యత వహించాలి. బాగా కష్టపడు. బీజేపీని ఓడించాలి’ అని పిలుపునిచ్చారు. ప్రజాస్వామ్య పరిరక్షణ కోసం ఎంతటి మూల్యమైనా చెల్లించేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నామని భారత కూటమి నేతలు తెలిపారు. బీజేపీ అమృతకళంపై సీపీఎం ప్రధాన కార్యదర్శి సీతారాం ఏచూరి మండిపడ్డారు. క్షీరసాగర మథనం వల్ల పుట్టిన అమృతాన్ని రాక్షసులు తీసుకున్నట్లే, ఇప్పుడు కూడా అమృతం తప్పని వ్యక్తుల చేతుల్లో ఉందని, దానిని వెనక్కి తీసుకోవాలన్నారు.

నితీష్‌కి రాహుల్‌ ఫోన్‌ చేశారు

భారత కూటమి ప్రధానమంత్రి అభ్యర్థిగా ఖర్గే పేరు ప్రస్తావనకు రావడంతో నితీశ్ మనస్తాపానికి గురయ్యారనే వార్తల నేపథ్యంలో కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీ శుక్రవారం ఖర్గేతో ఫోన్ లో మాట్లాడారు. తమ పార్టీ వైఖరిని నితీశ్‌కు వివరించారు. కూటమి బలోపేతం, బీహార్‌లో మంత్రివర్గ విస్తరణ తదితర అంశాలపై మాట్లాడినట్లు జేడీయూ వర్గాలు తెలిపాయి. ఇటీవల జరిగిన భారత సమావేశంలో ప్రధాని అభ్యర్థిగా ఖర్గే పేరును మమతా బెనర్జీ ప్రతిపాదించగా, కేజ్రీవాల్ మద్దతు తెలిపిన సంగతి తెలిసిందే. అయితే, ఈ ప్రతిపాదనను ఖర్గే తిరస్కరించారు. కాగా, జనవరిలోగా భారత కూటమి పార్టీలు తమ సీట్లను సర్దుబాటు చేసుకుని కనీస ఉమ్మడి కార్యక్రమంతో ప్రచార రంగంలోకి దిగాలని కూటమి సమావేశంలో నితీష్ కుమార్ సూచించినట్లు సమాచారం. మరోవైపు రాహుల్ గాంధీ శుక్రవారం శరద్ పవార్‌తో ఆయన నివాసంలో ప్రత్యేకంగా చర్చలు జరిపారు. మహారాష్ట్రలో శివసేన(ఉద్ధవ్)-కాంగ్రెస్-ఎన్సీపీల మధ్య సీట్ల పంపకంపై చర్చించినట్లు సమాచారం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *