చైనా: మరో అణు పరీక్షకు చైనా సిద్ధమా?

మంగోలియా దగ్గర భారీ ఏర్పాట్లు.. ఇక్కడే 1964లో

ఇది ఉయ్ఘర్ ముస్లింలు ఎక్కువగా ఉండే ప్రదేశం

పూర్తి.. సబ్‌క్రిటికల్?.. న్యూయార్క్ టైమ్స్ కథనం

చైనా ఖండించింది.. అణు పరీక్ష నిజమైతే భారత్‌ను బెదిరిస్తుంది

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 22: కమ్యూనిస్టు చైనా మరో అణు పరీక్షకు సిద్ధమైంది. ఈ మేరకు అరవై ఏళ్ల క్రితం చైనా భూభాగంలో అణుపరీక్షలు నిర్వహించిన ప్రాంతంలో ముమ్మరంగా ఏర్పాట్లు జరుగుతున్నట్లు పశ్చిమ దేశాల నిఘా వర్గాలు గమనించాయి. ఈ మారుమూల ప్రాంతం వాయువ్య చైనాలోని టిబెట్ మరియు మంగోలియా మధ్య ఉయ్ఘర్ ముస్లిం మెజారిటీ జిన్‌జియాంగ్ రాష్ట్రంలో ఉంది. గతంలో అణుపరీక్ష జరిగిన ప్రదేశంలో మళ్లీ కార్యకలాపాలు ప్రారంభమయ్యాయని అమెరికా వార్తా పత్రిక న్యూయార్క్ టైమ్స్ ప్రకటించింది. ఆ పత్రిక విడుదల చేసిన చిత్రాలను చూస్తుంటే అతి త్వరలో చైనా పూర్తి స్థాయిలో అణుపరీక్షలు నిర్వహించే అవకాశం ఉన్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. కనీసం నియంత్రిత పద్ధతిలో అయినా సబ్‌క్రిటికల్ అణు పరీక్షలు జరిగే అవకాశం కూడా ఉంది. సబ్-క్రిటికల్ పరీక్షలలో, న్యూక్లియర్ మెటీరియల్ ఉపయోగించబడుతుంది, కానీ చైన్ రియాక్షన్ ఉండదు. చైనా తన తాజా శ్రేణి బాలిస్టిక్ మరియు క్రూయిజ్ క్షిపణులలో అత్యాధునిక అణు వార్‌హెడ్‌లను మోహరించింది.

జిన్‌జియాంగ్‌లోని అణు పరీక్షా స్థలంలో ఇటీవల జరిగిన పరిణామాల ప్రకారం చైనా తమ అణు సామర్థ్యాన్ని పరీక్షించాలని భావిస్తోంది. 1964 అక్టోబరు 16న జిన్‌జియాంగ్‌లోని లాప్‌నూర్‌లో చివరి అణు పరీక్ష జరిగింది. అప్పటి నుండి, ఈ ప్రాంతం యొక్క అన్ని ఉపగ్రహ చిత్రాలను అంతర్జాతీయ భౌగోళిక రాజకీయ గూఢచార నిపుణుడు డాక్టర్ రెన్నీ బార్బియర్జ్ అధ్యయనం చేశారు. అతను చాలా కాలం పాటు పెంటగాన్ విశ్లేషకుడిగా పనిచేశాడు. అతను ఇచ్చిన సమాచారం ఆధారంగా నేను న్యూయార్క్ టైమ్స్ కథనం రాశాను. చైనా ఈ కథనాన్ని తోసిపుచ్చింది. కానీ, పరిస్థితులు ఎంతో దూరంలో లేవు. గత కొన్నేళ్లుగా ఈ ప్రాంతంలోని శాటిలైట్ చిత్రాలను పరిశీలిస్తే, అక్కడ అనేక నిర్మాణాత్మక మార్పులు చోటుచేసుకున్నాయి. 2017 నాటికి, పూర్వపు అణు పరీక్షా స్థలంలో తక్కువ సంఖ్యలో భవనాలు మాత్రమే మిగిలి ఉన్నాయి. వాటి స్థానంలో అదే పరిమాణంలో ఆధునిక హైటెక్ భవనాలు నిర్మించబడ్డాయి. చుట్టూ అనేక వరుసల ఫెన్సింగ్‌లు ఉన్నాయి. దీనికి బంకర్ కూడా ఉంది. మట్టితో కప్పి దిబ్బలా తయారైంది. పిడుగులు పడకుండా ఏర్పాట్లు చేస్తున్నారు.

సమీపంలో కొత్త ఎయిర్ బేస్ కూడా నిర్మించబడింది. కొండల మధ్య అనేక భారీ స్తంభాలు కనిపిస్తాయి, ఇది భూగర్భ నిర్మాణం జరుగుతున్నట్లు సూచిస్తుంది. వాటి మధ్య 90 అడుగుల ఎత్తైన రిగ్ పనిచేస్తోంది. డ్రిల్లింగ్ కోసం పైపులు ఒకదానికొకటి ఎత్తుగా పోగు చేయబడ్డాయి. డ్రిల్ బిట్ సులభంగా తిప్పడానికి వీలుగా ఒక కందెన నూనె (లూబ్రికేటింగ్ ఆయిల్) కూడా సృష్టించబడుతుంది. ఇక్కడ కనీసం అరకిలోమీటరు లోతులో డ్రిల్లింగ్ చేయాల్సి ఉంటుందని అంచనా. గతంలో అమెరికాలోని నెవాడాలో అణుపరీక్షలు చేసినప్పుడు ఇలా నిర్మించారు. చైనా అణువిద్యుత్ కేంద్రానికి వందల కిలోమీటర్ల దూరంలో కార్మికుల కోసం భారీ శిబిరాన్ని ఏర్పాటు చేశారు. ఆ శిబిరంలో మరో 90 అడుగుల ఎత్తైన రిగ్‌ను ఉంచి, దానిపై పనిచేసేందుకు కార్మికులకు శిక్షణ ఇస్తున్నారు. ఇదంతా గమనించిన చైనా అణుబాంబు పరీక్షలో వ్యూహం మార్చిందని భావిస్తున్నారు. కాగా, ఉయ్ఘర్ ముస్లింలు అధికంగా ఉన్న ఈ రాష్ట్రంలో శాశ్వత ప్రాతిపదికన అణు పరీక్షల సౌకర్యాన్ని చైనా నిర్మించడం మరింత వివాదాస్పదమవుతోంది. చైనా పథకం ప్రకారమే ఉయ్ఘర్ ముస్లింలను అంతం చేశారని ముస్లిం దేశాలు ఇప్పటికే ఆరోపిస్తున్నాయి.

తన సామర్థ్యాన్ని పెంచుకునేందుకు ఎదురుదాడి తప్ప అణ్వాయుధాలను ప్రయోగించడంలో ముందుండబోమని చైనా ఇప్పటి వరకు చెబుతూ వచ్చింది. మారిన వ్యూహంలో, బహుముఖ యుద్ధంలో అన్ని లక్ష్యాలపై ముందుగా అణ్వాయుధాలను ఉపయోగించగల సామర్థ్యాన్ని పొందడం చైనా లక్ష్యం. ఇది భూగోళంపై అణ్వాయుధ పోటీని మరింత తీవ్రతరం చేస్తుందనే ఆందోళన వ్యక్తమవుతోంది. చైనా పదేళ్ల క్రితం 50 ఖండాంతర బాలిస్టిక్ క్షిపణులను తయారు చేసింది. 2028 నాటికి ఇలాంటి 1,000 క్షిపణులను మోహరించాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. వాటిలో సగం అణుబాంబులను మోసుకెళ్లగల సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉన్నాయి. చైనా తాజా ప్రయత్నాల వల్ల దక్షిణాసియా భద్రత ప్రమాదంలో పడింది. భారత్ చివరిసారిగా 1998లో అణుపరీక్ష నిర్వహించింది. తర్వాత అలాంటి పరీక్షలపై స్వచ్ఛందంగా మారటోరియం విధించింది. ఫలితంగా, కొత్త పరీక్షలను నిర్వహించే బదులు తన అణ్వాయుధాలను ఆధునీకరించడానికి కంప్యూటర్ అనుకరణలపై ఆధారపడవలసి వస్తుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 23, 2023 | 03:11 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *