ఇయర్ ఎండ్ 2023: ఈ ఏడాది టీమ్ ఇండియా ప్రదర్శన ఎలా ఉంది?

మరికొద్ది రోజుల్లో 2023వ సంవత్సరం ముగియనుంది. అయితే ఈ ఏడాది గేమ్స్‌లో మన భారత జట్టు ఎలా రాణిస్తోందని చాలా మంది అడుగుతున్నారు. క్రికెట్ నుంచి జావెలిన్ త్రో వరకు అన్ని క్రీడల్లోనూ టీమ్ ఇండియా తన సత్తా చాటింది. ఆసియా క్రీడల్లో భారత్ 22 విభాగాల్లో 107 పతకాలు సాధించింది. మరోవైపు వన్డే ప్రపంచకప్ టైటిల్‌కు దూరమైనప్పటికీ క్రికెట్‌లో మా జట్టు ప్రదర్శన అందరినీ ఆకట్టుకుంది. అహ్మదాబాద్‌లో జరిగిన ఫైనల్‌కు అభిమానులు పెద్దఎత్తున తరలివచ్చి మా జట్టుకు మద్దతుగా నిలిచారు, కానీ మా ఆటగాళ్లు దానిని ఉపయోగించుకోలేక ఒత్తిడిలో నిష్క్రమించారు.

క్రికెట్

ఈ ఏడాది దక్షిణాఫ్రికాలో జరిగిన టీ20 ప్రపంచకప్‌లో భారత మహిళల జట్టు తొలిసారి ఆడి గ్రూప్ దశలోనే ఓడిపోయింది. తర్వాత ఉమెన్స్ ప్రీమియర్ లీగ్‌లో తలపడ్డారు. ఈ ఏడాది చివర్లో ఇంగ్లండ్‌తో జరిగిన టీ20 సిరీస్‌ను కోల్పోయినప్పటికీ, అదే జట్టుతో జరిగిన ఏకైక టెస్టులో, ఆస్ట్రేలియాతో జరిగిన ఏకైక టెస్టులో టీమిండియా మహిళలు విజయం సాధించి ఏడాదిని ముగించారు. హర్మన్ ప్రీత్కౌర్ నేతృత్వంలోని జట్టు ఆసియా క్రీడల్లో కూడా బంగారు పతకం సాధించింది. వచ్చే ఏడాది జరగనున్న టీ20 ప్రపంచకప్ నేపథ్యంలో భారత మహిళల జట్టు ప్రస్తుతం ఆస్ట్రేలియాతో వన్డేలు, టీ20లు ఆడనుంది.

ఇక పురుషుల జట్టు విషయానికి వస్తే.. స్వదేశంలో శ్రీలంక, న్యూజిలాండ్‌లపై వరుసగా టీ20 సిరీస్‌లను కైవసం చేసుకుని ఈ ఏడాదిని టీమిండియా అద్భుతంగా ప్రారంభించింది. కానీ ఐపీఎల్ తర్వాత జరిగిన ఐసీసీ టెస్టు ఛాంపియన్‌షిప్ ఫైనల్లో ఆస్ట్రేలియా చేతిలో టీమిండియా ఓడింది. అంతకుముందు స్వదేశంలో జరిగిన బోర్డర్-గవాస్కర్ ట్రోఫీని టీమిండియా కైవసం చేసుకుంది. గత మూడేళ్లలో ఆస్ట్రేలియాపై ఇది రెండో టెస్టు సిరీస్ విజయం. ఐపీఎల్ తర్వాత వెస్టిండీస్ పర్యటనలో మా జట్టు వైట్ బాల్ క్రికెట్ ఆడింది. తర్వాత ఆరు దేశాలతో ఆసియా కప్‌ను నిర్వహించి విజేతగా నిలిచింది. వన్డే ప్రపంచకప్‌కు ముందు స్వదేశంలో ఆస్ట్రేలియాతో జరిగిన వన్డే సిరీస్‌ను కూడా గెలుచుకుంది. వన్డే ప్రపంచకప్‌లో టీమిండియా వరుసగా 10 మ్యాచ్‌లు గెలిచినా ఫైనల్‌లో ఓడిపోయింది. ఆ తర్వాత స్వదేశంలో ఆస్ట్రేలియాతో జరిగిన టీ20 సిరీస్‌ను కూడా కైవసం చేసుకుంది. దక్షిణాఫ్రికా పర్యటనలో టీ20 సిరీస్‌ను సమం చేసిన టీమిండియా వన్డే సిరీస్‌ను కైవసం చేసుకుంది. దక్షిణాఫ్రికాతో టెస్టు సిరీస్‌తో పాత సంవత్సరానికి ముగింపు పలికి కొత్త సంవత్సరానికి నాంది పలికింది.

వ్యాయామ క్రీడలు

ఈ ఏడాది అథ్లెటిక్స్ విషయానికి వస్తే ముందుగా నీరజ్ చోప్రా గురించి చెప్పుకోవాలి. ఈ విభాగంలో ఆసియా క్రీడల్లో భారత్ 22 పతకాలు సాధించింది. లాంగ్ జంప్, షాట్ పుట్, రేస్ వాకింగ్, డిస్కస్ త్రో, జావెలిన్ త్రో విభాగాల్లో టీమ్ ఇండియా అథ్లెట్లు సత్తా చాటారు. జావెలిన్ త్రోయర్ నీరజ్ చోప్రా డైమండ్ లీగ్‌లో రెండో స్థానంలో నిలిచాడు. ఆగస్టులో జరిగిన ప్రపంచ అథ్లెటిక్ ఛాంపియన్‌షిప్‌లో 88.17 మీటర్ల జావెలిన్ త్రో విసిరి తొలిసారి స్వర్ణ పతకాన్ని సాధించాడు.

హాకీ, కబడ్డీ

హాకీలో భారత పురుషుల జట్టు ఈ ఏడాది వరుసగా నాలుగోసారి ఆసియా ఛాంపియన్స్ ట్రోఫీని కైవసం చేసుకుంది. మహిళల జట్టు ఆసియా ఛాంపియన్స్ ట్రోఫీని రెండోసారి గెలుచుకుంది. తర్వాత పురుషుల హాకీ జట్టు ఆసియా క్రీడల్లో స్వర్ణ పతకాన్ని సాధించి వచ్చే ఏడాది పారిస్‌లో జరిగే ఒలింపిక్స్‌కు అర్హత సాధించింది. మహిళల హాకీ జట్టు కాంస్య పతకంతో సరిపెట్టుకుంది. కబడ్డీలో పురుషుల జట్టు, మహిళల జట్టు ఒక్కో స్వర్ణం సాధించాయి.

ఫుట్బాల్

ఫుట్‌బాల్ విషయానికి వస్తే, SAFF ఛాంపియన్‌షిప్‌లో కువైట్‌తో జరిగిన మ్యాచ్ 1-1 డ్రాగా ముగియగా, టీమిండియా పెనాల్టీ షూటౌట్‌లో గెలిచి టైటిల్ గెలుచుకుంది.

రెజ్లింగ్

ఈ ఏడాది కుస్తీ వివాదాలకు కేరాఫ్ అడ్రస్‌గా మారింది. జనవరిలో, ప్రపంచ రెజ్లింగ్ ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఇండియా (WFI) మాజీ అధ్యక్షుడు బ్రిజ్ భూషణ్ శరణ్ సింగ్ చర్యలకు వ్యతిరేకంగా భారతదేశానికి చెందిన రెజ్లర్లు నిరసన ప్రదర్శన నిర్వహించారు. వినేష్ ఫోగట్, బజరంగ్ పునియా, సాక్షి మాలిక్ వంటి పలువురు రెజ్లర్లు ఈ కార్యక్రమంలో పాల్గొన్నారు. ఇది ఏప్రిల్ నాటికి పూర్తి స్థాయి ఉద్యమంగా మారింది. దీనిపై కేంద్ర ప్రభుత్వానికి ఫిర్యాదు చేయగా చర్యలు తీసుకుంటామని హామీ ఇచ్చారు. అయితే ఎన్నికలు ఆలస్యం కావడంతో UWW WFI ని నిషేధించింది. ఇటీవల ఎన్నికలు జరిగాయి మరియు బ్రిజ్ భూషణ్ సహాయకుడు సంజయ్ సింగ్ పరిస్థితి మళ్లీ గెలిచింది. దీంతో పలువురు మల్లయోధులు మళ్లీ నిరసనకు దిగారు. అయితే కొత్త డబ్ల్యూఎఫ్‌ఐపై కూడా సస్పెన్షన్‌ విధించడంతో రెజ్లర్లకు తాత్కాలిక ఉపశమనం లభించింది.

చదరంగం

ఈ ఏడాది చెస్ ప్రపంచకప్‌లో ప్రపంచ ఛాంపియన్ మాగ్నస్ కార్ల్‌సెన్ చేతిలో ఓడిపోయినప్పటికీ.. భారత యువ సంచలనం ప్రజ్ఞానంద అందరి దృష్టిని ఆకర్షించాడు. ప్రజ్ఞానానంద సోదరి వైశాలి కూడా గ్రాండ్‌మాస్టర్‌ అయింది. మరోవైపు ఆసియా క్రీడల్లో చెస్ విభాగంలో భారత్ కూడా రెండు రజత పతకాలు సాధించింది.

బ్యాడ్మింటన్

బ్యాడ్మింటన్ స్టార్లు పీవీ సింధు, లక్ష్యసేన్ ఈ ఏడాది నిరాశపరిచారు. కెనడా ఓపెన్‌లో సింధు సాధించిన ఏకైక విజయం. ఆసియా క్రీడల బ్యాడ్మింటన్ పురుషుల జట్టు రజతం, సింగిల్స్‌లో హెచ్‌ఎస్ ప్రణయ్ కాంస్యం, మిక్స్‌డ్ డబుల్స్‌లో చిరాగ్ శెట్టి, సాత్విక్ సాయిరాజ్ చరిత్రాత్మక స్వర్ణం సాధించారు. బ్యాడ్మింటన్‌లో చిరాగ్-సాత్విక్ జోడీ ఈ ఏడాది చరిత్రాత్మక విజయాలు సాధించింది. ఎందుకంటే వారు నెం.1గా నిలవడమే కాకుండా దేశంలోనే అత్యున్నత క్రీడా గౌరవమైన మేజర్ ధ్యాన్ చంద్ ఖేల్ రత్న అవార్డును కూడా గెలుచుకున్నారు.

మరింత క్రీడా వార్తలు కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 25, 2023 | 07:25 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *