2023 రివైండర్: ది ఇయర్ ఆఫ్ ది అవార్డ్ పేరు

2023 టాలీవుడ్‌కి మరిచిపోలేనిది. తెలుగులోనే కాదు భారతీయ సినిమా చరిత్రలోనే ఈ ఏడాది విజయం ఇండస్ట్రీకి సువర్ణాక్షరాలతో లిఖించబడింది. అలాగే తెలుగు నటి కన్నకళ చాలా ఏళ్లుగా ఈ ఏడాది నిజమైంది. ఒక్కసారి ఆ మెరుపులోకి వెళితే..

తన సినిమాలతో తెలుగు సినిమా ఖ్యాతిని ప్రపంచ నలుమూలలకు చాటిన దిగ్గజ దర్శకుడు ఎస్.ఎస్.రాజమౌళి.. RRRతో తెలుగు సినిమాకు కలగా మిగిలిపోయిన ఆస్కార్‌ని మన దేశానికి తీసుకొచ్చారు. 2022లో విడుదలైన ఈ చిత్రం బాక్సాఫీస్ వద్ద రూ.1000 కోట్లకు పైగా వసూలు చేసింది. హాలీవుడ్ దిగ్గజాలు జేమ్స్ కెమరూన్, స్పీల్‌బర్గ్ కూడా ఈ సినిమాపై ప్రశంసల వర్షం కురిపించారు. ఇక ఆర్‌ఆర్‌ఆర్‌లోని ‘నాటు నాటు…’ పాట ప్రపంచ సినీ ప్రేక్షకులను ఉర్రూతలూగించింది. కీరవాణి స్వరపరిచిన ఈ పాటకు చంద్రబోస్ సాహిత్యం అందించగా, కాలభైరవ మరియు రాహుల్ సిప్లిగంజ్ పాడారు. ప్రేమ్ రక్షిత్ కొరియోగ్రఫీ. విడుదలైన రోజు నుంచే విపరీతమైన ఆదరణ పొందిన ఈ పాట ఆస్కార్ అవార్డును అందుకొని చరిత్ర సృష్టించింది. కీరవాణి మరియు చంద్రబోస్ ఆస్కార్ వేదికపై అవార్డును అందుకోవడం మరియు కాలభైరవ మరియు రాహుల్ సిప్లిగంజ్ వేదికపై పాట పాడడం తెలుగు ప్రేక్షకులకు ఉద్విగ్నభరితమైన క్షణం. నాటు నాటు పాట..గోల్డెన్ గ్లోబ్ కు మరో ప్రత్యేక అవార్డు లభించింది. ప్రపంచ చలనచిత్ర పరిశ్రమలో ప్రతిష్టాత్మకమైన ‘గోల్డెన్ గ్లోబ్’ అవార్డును ‘ఆర్ఆర్ఆర్’ గెలుచుకుంది. ఒరిజినల్ సాంగ్ కేటగిరీకి గానూ ‘RRR’లోని ‘నాటు నాటు’ పాటకు ఈ అవార్డు లభించింది. దీంతో పాటు సినీ క్రిటిక్స్ అవార్డును అందుకొని తెలుగు చిత్రసీమలో సత్తా చాటింది.

అవార్డుల విషయానికొస్తే, 2023 తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమకు బ్లాక్ బస్టర్ సంవత్సరం. తెలుగు సినిమా చరిత్రలో ఎవరూ సాధించలేని అరుదైన ఘనతను అల్లు అర్జున్ సాధించాడు. ఉత్తమ నటుడిగా జాతీయ అవార్డు అందుకున్న తొలి తెలుగు హీరో అయ్యాడు. బాక్సాఫీస్ వద్ద కలెక్షన్ల పరంగానే కాకుండా జాతీయ అవార్డుల్లో కూడా దూసుకెళ్తుందని పుష్ప వ్యక్తం చేసింది. జాతీయ అవార్డు కోసం అనేక భాషల అగ్ర హీరోలు పోటీ పడ్డారు. తెలుగు నుంచి ఎన్టీఆర్, రామ్‌చరణ్‌లు ‘RRRR’ సినిమాతో గట్టి పోటీని ఇచ్చారు. కానీ అవార్డు అల్లు అర్జున్‌కి దక్కింది. దీంతో జాతీయ అవార్డు అందుకున్న ఏకైక తెలుగు నటుడిగా అల్లు అర్జున్ చరిత్ర సృష్టించాడు.

అలాగే తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమ గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా ఈ ఏడాది జాతీయ అవార్డులను అందుకుంది. ఉత్తమ పాపులర్ ఫిల్మ్ కేటగిరీలో రాజమౌళి ‘RRR’, ఉత్తమ సంగీత దర్శకుడిగా దేవిశ్రీ ప్రసాద్ (పుష్ప), ఉత్తమ నేపథ్య సంగీత దర్శకుడిగా కీరవాణి (RRR), ఉత్తమ యాక్షన్ డైరెక్టర్‌గా కింగ్ సోలమన్ (RRR), ఉత్తమ నృత్య కొరియోగ్రాఫర్‌గా ప్రేమరాక్షిత్ (RRR), ఉత్తమ నేపథ్యం శ్రీనివాస మోహన్ (RRR) కాలభైరవ (RRR) కోసం ఉత్తమ స్పెషల్ ఎఫెక్ట్స్‌గా మరియు ఉత్తమ గీత రచయితగా చంద్రబోస్ (కొండపొలం) అవార్డులను గెలుచుకున్నారు. ‘ఉప్పెన’ 2021 ఉత్తమ తెలుగు చిత్రంగా జాతీయ అవార్డును కైవసం చేసుకుంది. ఈ చిత్రాలు 2023 చరిత్రలో నిలిచిపోయేలా చేశాయి.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *