అయోధ్య ఆలయం: పాలరాతి గర్భగుడిలో మనోహరమైన ‘బాల’ రాముడు

అయోధ్య: అయోధ్యలో కనీవినీ ఎరుగటి రీతిలో నిర్మిస్తున్న భవ్య రామ మందిరంలో రామ్ లల్లా జన్మించాలని దేశవ్యాప్తంగా భక్తులు ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తున్నారు. రామజన్మభూమిలో ఇప్పటికే పండుగ వాతావరణం నెలకొని ఉండగా, జనవరి 16 నుంచి వైదిక ఆచారాల ప్రకారం ప్రాణ్-ప్రతిష్ట ఉత్సవాలు ప్రారంభమై, ఈ పండుగను రెట్టింపు చేసి, జనవరి 22న ఆలయ ప్రారంభోత్సవంతో అంబరాన్ని తాకనున్నాయి. శ్రీ రామజన్మభూమి తీర్థ క్షేత్ర ఆలయం. ఆలయ నిర్మాణ దశలకు సంబంధించిన కళ్లకు కట్టే ఫొటోలను విడుదల చేస్తున్న ట్రస్ట్ తాజాగా ఆలయ గర్భగుడిలో ఏర్పాటు చేయనున్న ‘రామ్ లాలా’ విగ్రహానికి సంబంధించిన ఆసక్తికర విషయాలను వెల్లడించింది.

ఐదేళ్ల చిన్నారి రామ… 3 శిల్పాల మధ్య పోటీ

రామాలయంలో గర్భగుడిని తెల్లటి పాలరాతి మక్రానా పాలరాతితో అలంకరించి, అందులో పాల వయసుతో తయారైన ఐదేళ్ల బాలుడు రాముడు మరణించబోతున్నాడు. ఇందుకోసం మూడు శిల్పాలు పోటీ పడుతున్నాయి. రామసేవకపురంలో మూసిన తలుపుల వెనుక ముగ్గురు శిల్పులు వీటిని రూపొందిస్తున్నారు. ఈ శిల్పాలలో ఒకటి ఆలయ గర్భగుడిలో ప్రతిష్టించడానికి ఎంపిక చేయబడింది. హెరిటేజ్ సైన్స్ నిపుణులు, నలుగురు శంకరాచ్యులు, సాధుసంతులు ఈ విగ్రహాన్ని ఎంపిక చేస్తారు. గర్భగుడిలో ప్రతిష్టించిన విగ్రహం ఎప్పటికీ స్థిరంగా ఉంటుంది. ఈ బలరాముడి విగ్రహం 51 అంగుళాల ఎత్తు ఉంటుంది. రెండు శిల్పాలు ఆలయంలో మరొకచోట ఉంచబడ్డాయి. 1949లో బాబ్రీ మసీదులో కనిపించి, ప్రస్తుతం తాత్కాలిక ఆలయంలో ఉన్న చిన్న తెల్లని పాలరాతి విగ్రహాన్ని ఉత్సవాల సమయంలో రథంపై కదిలే విగ్రహంగా బయటకు తీస్తారు.

21 లక్షల క్యూబిక్ అడుగుల రాయి..

రామ మందిర నిర్మాణానికి 21-22 లక్షల క్యూబిక్‌ఫీట్ల రాయిని వినియోగిస్తున్నట్లు శ్రీరామ జన్మభూమి తీర్ధ క్షేత్ర కార్యదర్శి చంపత్ రాయ్ తెలిపారు. ఇంత పెద్ద రాతి కట్టను గత 100-200 ఏళ్లలో ఉత్తర భారతదేశంలోగానీ, దక్షిణ భారతదేశంలోగానీ చూడలేదని వివరించారు. కర్నాటక, తెలంగాణ, రాజస్థాన్‌ నుంచి గ్రానైట్‌, పింక్‌ కలర్‌ ఇసుకరాయి తెప్పించామన్నారు. గర్భగుడిని పూర్తిగా తెల్లటి మక్రానా పాలరాతితో నిర్మించామని, ఆలయంలో రామ్ లాలా ప్రతిష్ఠాపన కోసం గర్భగుడిని పూర్తిగా సిద్ధం చేశామని వివరించారు.

మరిన్ని ఆసక్తికరమైన విషయాలు..

2019లో సుప్రీంకోర్టు హిందువులకు అప్పగించిన 70 ఎకరాల స్థలంలో భవ్య రామాలయాన్ని నిర్మిస్తున్నారు. ఈ నిర్మాణం మూడు అంతస్తుల్లో జరుగుతోంది. ప్రస్తుతం ఆలయ ప్రారంభోత్సవం, విగ్రహ ప్రతిష్ఠాపన కోసం గ్రౌండ్ ఫ్లోర్ ను సిద్ధం చేస్తున్నారు. ఆలయ ప్రాకారాలు నాలుగు వైపులా అద్భుతంగా నిర్మిస్తున్నారు. నడుస్తున్న పొడవు సుమారు 750 మీటర్లు. ఆలయ రక్షణ గోడ 14 అడుగుల వెడల్పుతో విశిష్టతను చాటనుంది. ప్రాకారం రెండు అంతస్తుల్లో అభివృద్ధి చేస్తున్నారు. ఆలయ పై అంతస్తులో పరిక్రమకు భక్తులను అనుమతిస్తారు. ప్రస్తుతం నిర్మాణంలో ఉన్న ఈ ప్రాకారాన్ని మరో 6 నుంచి 8 నెలల్లో పూర్తి చేస్తామని చంపత్ రాయ్ తెలిపారు.

ప్రత్యేక సౌకర్యాలు…

ఆలయాన్ని సందర్శించే యాత్రికుల సౌకర్యార్థం ఆలయ ట్రస్ట్ మంచి సౌకర్యాలను అందిస్తుంది. పిల్‌గ్రిమ్ ఫెసిలిటీ సెంటర్ (పిఎఫ్‌సి)లో 25,000 మంది యాత్రికులకు లాకర్ సౌకర్యాలు అందించబడతాయి. పిఎఫ్‌సి సమీపంలో చిన్న ఆసుపత్రిని నిర్మిస్తున్నారు. మరుగుదొడ్లు, ఇతర సౌకర్యాల కోసం పెద్ద కాంప్లెక్స్, రెండు మురుగునీటి శుద్ధి ప్లాంట్లు ఏర్పాటు చేస్తున్నారు. పవర్ హౌస్ నుండి నేరుగా విద్యుత్ సరఫరా చేసేందుకు వీలుగా ఆలయ ప్రాంగణంలో 33 కిలోవాట్ల పవర్ హౌస్, రిలీవింగ్ స్టేషన్లు మరియు మూడు డిస్ట్రిబ్యూషన్ స్టేషన్లను ఏర్పాటు చేస్తున్నారు. తద్వారా మున్సిపల్ కార్పొరేషన్ ఎలక్ట్రిక్ లైన్‌పై ఒత్తిడి ఉండదు. అగ్నిమాపక దళానికి నీటి అవసరాలు తీర్చేందుకు నిర్మాణానికి సమీపంలో భూగర్భ జలాల రిజర్వాయర్‌ను తవ్వుతున్నారు. మొత్తం 20 ఎకరాల్లో నిర్మాణం జరగనుంది. 50 ఎకరాల్లో పచ్చదనం. సూర్యకిరణాలు కూడా పడకుండా ఇక్కడ చెట్లను దట్టంగా పెంచుతున్నారు. దీని వల్ల భూమిలో నీరు నిలకడగా ఉంటుంది. జీరో డిశ్చార్జి విధానం వల్ల నదిలోకి నీరు రాకుండా చూస్తుంది.

ఆలయ ప్రారంభోత్సవానికి ప్రధాని

అయోధ్యలో ఆరు రోజుల పాటు జరిగే కార్యక్రమంలో చివరి రోజైన జనవరి 22న రామమందిరం ప్రారంభోత్సవం, విగ్రహ ప్రాణ ప్రతిష్ట కార్యక్రమానికి ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ హాజరుకానున్నారు. జనవరి 16 నుంచి ప్రారంభం కానున్న ఉత్సవాలకు వేలాదిగా తరలివచ్చే భక్తులకు మెరుగైన భద్రతా చర్యలు, సౌకర్యాలు కల్పిస్తున్న అధికారులు.. తాత్కాలిక గ్రామాలను ఏర్పాటు చేస్తున్నారు. నిత్యాన్నధార సమారాధనకు భారీ ఏర్పాట్లు చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 27, 2023 | 05:00 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *