కర్ణాటక: కర్ణాటకలో భాషా వివాదం రగులుతోంది

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – డిసెంబర్ 27, 2023 | 07:24 PM

కర్నాటకలో భాషా వివాదం ముదిరింది. దుకాణదారులు మరియు ఇతర వ్యాపారులు తమ సైన్ బోర్డులలో 60 శాతం వరకు కన్నడలో ఉపయోగించాలని ఆదేశించిన తర్వాత, మితవాద సమూహం కర్ణాటక రాక్షస వేదిక (KRV) సభ్యులు.

కర్ణాటక: కర్ణాటకలో భాషా వివాదం రగులుతోంది

కన్నడ భాషా కలకలం: కర్ణాటకలో భాషోద్యమం తీవ్రరూపం దాల్చింది. దుకాణదారులు మరియు ఇతర వ్యాపారులు తమ సైన్‌బోర్డ్‌లలో 60 శాతం వరకు కన్నడలో ఉపయోగించాలని ఆదేశించడంతో మితవాద గ్రూపు కర్ణాటక రాక్షస వేదిక (కెఆర్‌వి) సభ్యులు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. రాష్ట్ర రాజధాని బెంగళూరులోని కెంపేగౌడ అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం, ప్రముఖ వ్యాపార సంస్థలు, షాపింగ్ మాల్స్‌పై బుధవారం దాడులు జరిగాయి. ఆంగ్ల భాషా సూచిక బోర్డులను ధ్వంసం చేశారు. ఇంగ్లీషులో ఉన్న బోర్డులు కర్ణాటక అధికార భాష కన్నడను కించపరుస్తున్నాయని వాదిస్తూ హింసాత్మక చర్యలకు పాల్పడ్డారు. దీంతో రంగంలోకి దిగిన పోలీసులు కేఆర్‌డబ్ల్యూ కన్వీనర్ టీఏ నారాయణగౌడ్‌తో పాటు పలువురు ఆందోళనకారులను అదుపులోకి తీసుకున్నారు.

నిబంధనల ప్రకారం 60 శాతం సైన్ బోర్డులు, నేమ్‌ప్లేట్లు కన్నడలో ఉండాలి. మేము వ్యాపార వ్యతిరేకులం కాదు. కానీ కర్ణాటకలో వ్యాపారం చేస్తున్నప్పుడు.. మన భాషను గౌరవించాల్సిందే. సైన్ బోర్డులపై కన్నడ భాషను విస్మరించినా, కన్నడ అక్షరాలు చిన్నగా రాసినా ఇక్కడ ఆపరేట్ చేయనివ్వబోమని టీఏ నారాయణ గౌడ మీడియాతో అన్నారు. మరోవైపు సైన్‌బోర్డులు, నేమ్‌ప్లేట్లలో 60 శాతం కన్నడ భాష ఉండాలనే ఆదేశాలు ఉన్నందున వెంటనే అందరూ అమలు చేయాలని కేఆర్‌వో డిమాండ్ చేస్తోంది. కన్నడ భాషలోని ఇంగ్లిష్ సైన్ బోర్డులను వీలైనంత త్వరగా మార్చాలన్నారు. ఈ నేపథ్యంలో టీమ్‌తో సమావేశం ఏర్పాటు చేశారు. అలాగే.. నగరంలో కేఆర్వీ గ్రూపు సభ్యులు చేసిన రాద్ధాంతానికి సంబంధించిన వీడియో సోషల్ మీడియాలో వైరల్ అవుతోంది. ఆ వీడియోలలో, వారు ఆంగ్ల సంకేతాలను నాశనం చేయడం మీరు చూడవచ్చు.

మరోవైపు.. పౌరసరఫరాల పరిధిలోని వాణిజ్య దుకాణాల్లో 60% తప్పనిసరిగా కన్నడ భాషలో రాయాలన్న ఆదేశాలను పాటించేందుకు ఫిబ్రవరి 28 వరకు గడువు ఉందని బృహత్ బెంగళూరు మహానగర పాలికే (బీబీఎంపీ) చీఫ్ తుషార్ గిరినాథ్ తెలిపారు. ఆ గడువులోగా ఉత్తర్వులు పాటించకుంటే వ్యాపార లైసెన్సులు సస్పెండ్ చేయడంతోపాటు చట్టపరమైన చర్యలు తీసుకుంటామన్నారు. కర్ణాటకలో నివసించే ప్రతి ఒక్కరూ కన్నడ మాట్లాడటం నేర్చుకోవాలని అక్టోబర్‌లో ముఖ్యమంత్రి సిద్ధరామయ్య అన్నారు. అప్పటి నుంచి ఈ భాషా వివాదం మరోసారి తెరపైకి వచ్చింది. తన మునుపటి పదవీకాలంలో కూడా స్థానిక భాషను విస్తృతంగా ఉపయోగించాలని ఒత్తిడి చేసినప్పుడు, అతను బెంగళూరు మెట్రో స్టేషన్లలో హిందీ పేర్లను లక్ష్యంగా చేసుకుని వాటిని టేపుతో కప్పాడు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 27, 2023 | 07:24 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *