అయోధ్య: ఆగని అయోధ్య అల్లర్లు!

మతానికి ఎక్కువ ప్రాధాన్యత ఇస్తున్నారని పిట్రోడా వ్యాఖ్యానించారు

దేవాలయాలతో బీజేపీ వ్యాపారం: శశి థరూర్

రాహుల్ మనసులోని మాటలివి: బీజేపీ

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 27: అయోధ్యలోని రామమందిరం రాజకీయ గందరగోళానికి కేంద్రం. అయోధ్య పేరుతో ఓ మతానికి పెద్దపీట వేస్తున్నారని, రామమందిరం చుట్టూ దేశమంతా తిరుగుతున్నారని ఇండియన్ ఓవర్సీస్ కాంగ్రెస్ పార్టీ చైర్మన్ శాం పిట్రోడా విమర్శించారు. ప్రధాని మోదీ తన పూర్తి సమయాన్ని దేవాలయాలకే కేటాయిస్తున్నారని, ఇది ఆయనకు మంచిది కాదని వ్యాఖ్యానించారు. అంతేకాదు, ఇలా ఉంటే ఆధునిక భారత నిర్మాణం ఎలా సాధ్యమవుతుందని ప్రశ్నించారు. ఇలాంటి చేష్టలతో ప్రజాస్వామ్యం నిర్వీర్యమవుతోందన్నారు. ‘‘రామమందిరం చుట్టూ దేశమంతా తిరుగుతున్న తీరు బాధాకరం.. మతం అనేది వ్యక్తిగత అంశం. దాన్ని జాతీయ సమస్యగా మార్చి గందరగోళం సృష్టించడం సరికాదు. విద్య, ఉపాధి, ఆర్థిక వ్యవస్థ, ద్రవ్యోల్బణం, పర్యావరణం, కాలుష్యం వంటి అంశాలు ఉండాలి. జాతీయ అజెండా చేసింది.. కానీ, ఈ విషయాలపై ఎవరూ మాట్లాడటం లేదు.. అందరూ హిందూ దేవాలయాలు, రాముడి గురించే మాట్లాడుతున్నారు.. ఇలా ఉంటే ఆధునిక దేశాన్ని నిర్మించడం ఎలా సాధ్యం?’’ అని పిట్రోడా ఓ మీడియా సంస్థతో మాట్లాడుతూ అన్నారు. .

ఈవీఎంల నిబద్ధతపై..

ఈవీఎం మిషన్ల నిబద్ధతకు కేంద్ర ఎన్నికల సంఘం విశ్వసనీయత ఇవ్వాలని శామ్ పిట్రోడా సూచించారు. ఎన్నికల సంఘం ఈ పని చేయకుంటే సుప్రీంకోర్టు జోక్యం చేసుకోవాలన్నారు. ఈ విషయంపై భారత్ కూటమి పార్టీలు దృష్టి సారించాలని సూచించారు. “భారత కూటమి ఈవీఎంల సమస్యను సీరియస్‌గా తీసుకోవాలి. ఏం జరిగిందో వదిలేయండి. 2024లో జరగబోయే ఎన్నికలు దేశ భవిష్యత్తును నిర్దేశిస్తాయి. భవిష్యత్తును నిర్ణయించండి. కూటమి దీనిని దృష్టిలో ఉంచుకుని పనిచేయాలి” అని పిట్రోడా అన్నారు.

రాజకీయాలకు మతమే కీలకం: థరూర్

రామమందిరం వ్యవహారం చూస్తుంటే.. మతానికి రాజకీయాలకు, మతానికి రాజకీయాలకు ముడిపెట్టినట్లుగా ఉందని.. మతం వ్యక్తిగతమని.. దాన్ని రాజకీయాల కోసం దుర్వినియోగం చేయవద్దని కాంగ్రెస్ సీనియర్ నేత, ఎంపీ శశిథరూర్ అన్నారు. దేవాలయాలతో ప్రభుత్వం వ్యాపారం చేయరాదని వ్యాఖ్యానించారు. రామమందిర ప్రారంభోత్సవానికి తనకు ఆహ్వానం రాలేదన్నారు. రామాలయంతో రాజకీయ లబ్ధి పొందాలనుకునే వారి చేతుల్లో మీడియా కీలుబొమ్మగా మారిందని.. ప్రజా సమస్యల ప్రస్తావన లేదని థరూర్ అన్నారు. కాగా, రామమందిరం ప్రారంభోత్సవానికి రావాల్సిందిగా సోనియా గాంధీ, మల్లికార్జున ఖర్గే, అధిర్ రంజన్ చౌదరి వంటి కాంగ్రెస్ నేతలకు ఆహ్వానాలు అందాయి. అయితే, వారు వెళ్తారా? లేదా? అనేది తెలియాల్సి ఉంది.

మేం రామ్: మమత

జనవరి 22న జరగనున్న అయోధ్య రామమందిర ప్రారంభోత్సవానికి తాము హాజరుకాబోమని పశ్చిమ బెంగాల్ అధికార పార్టీ టిఎంసి నాయకురాలు, సిఎం మమతా బెనర్జీ ప్రకటించారు. తమ పార్టీ, ప్రభుత్వ నాయకులు తప్ప ఎవరూ హాజరుకారని ఆమె ప్రకటించారు. ఈ మేరకు బెంగాల్ అధికారులు తెలిపారు. అయోధ్య అంశాన్ని బీజేపీ రాజకీయంగా వాడుకుంటున్న నేపథ్యంలో మమత ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నట్లు టీఎంసీ వర్గాలు తెలిపాయి.

ఇవీ రాహుల్ ఆలోచనలు: బీజేపీ

రామమందిరానికి, ప్రధాని మోదీకి వ్యతిరేకంగా పిట్రోడా చేసిన వ్యాఖ్యలను బీజేపీ తీవ్రంగా విమర్శించింది. పిట్రో వ్యాఖ్యలు రాహుల్ ఆలోచనల నుంచి పుట్టాయని, ఆయన మాటలు కాదని బీజేపీ ఎంపీ రాజీవ్ చంద్రశేఖర్ విమర్శించారు. యూపీఏ హయాంలో పిట్రోడా బలమైన వ్యక్తిగా వ్యవహరించారని, 2జీ స్కామ్ వెలుగులోకి వచ్చినప్పుడు ఒక్క మాట కూడా మాట్లాడలేదన్నారు. పిట్రోడా కూడా అధిక ధరలు మరియు ద్రవ్యోల్బణాన్ని సమర్థించారు. ద్రవ్యోల్బణం పెరిగితే కొమ్ములు మునుగుతాయి’’ అని బీజేపీ ఎంపీ వ్యాఖ్యానించారు.‘‘ఉగ్రవాదం, బుజ్జగింపు రాజకీయాలకు ముందు హిందూ విశ్వాసం వారికి పెద్ద విషయం కాదు. క్రోనీ క్యాపిటలిజం ముందు ద్రవ్యోల్బణం, అవినీతి పెద్ద సమస్యలు కాదు’’ అని దుయ్యబట్టారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 28, 2023 | 03:34 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *