అయోధ్య ఆహ్వానిస్తోంది : అయోధ్య ఆహ్వానిస్తోంది!

  • రాముడి విగ్రహ ప్రతిష్ట కోసం విస్తృత ఏర్పాట్లు. వారం రోజుల పాటు ప్రతిష్ఠాపన వేడుకలు

  • 16న ‘ప్రాయశ్చిత్తం’తో ఆచారాలు ప్రారంభమవుతాయి

  • 17న రాముడి విగ్రహం అయోధ్యకు చేరుకుంది

  • సరయు జలాలతో గర్భం శాంక్షన్

  • భారీ కలశాలలో స్వామికి 125 స్నానపు తొట్టెలు

  • 22న మధ్యాహ్నం ప్రాణప్రతిష్ట కార్యక్రమం

అయోధ్య, డిసెంబర్ 28: అయోధ్యలో రామమందిర ప్రారంభోత్సవానికి శరవేగంగా ఏర్పాట్లు జరుగుతున్నాయి. జనవరి 22న మధ్యాహ్నం 12.30 గంటలకు బలరాముడి విగ్రహ ప్రతిష్ఠాపనకు ఇప్పటికే సమయం ఫిక్స్ అయింది. ఈ కార్యక్రమాన్ని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ నిర్వహించనున్నారు. ఇదిలా ఉండగా, రాంలల్లా స్థాపన కార్యక్రమం ఒక వారం ముందుగానే ప్రారంభమవుతుంది. జనవరి 16వ తేదీ నుంచి వరుసగా ఏడు రోజుల పాటు వివిధ పూజా కార్యక్రమాలు నిర్వహించనున్నట్లు ఆలయ అధికారులు తెలిపారు. శ్రీరామ జన్మభూమి తీర్థ క్షేత్ర ట్రస్టు ఆధ్వర్యంలో 16న ప్రాయశ్చిత్త కార్యక్రమం చేపట్టనున్నారు. ఇందులో భాగంగా సరయూ నది ఒడ్డున ‘దశవిధ’ స్నానం, విష్ణుపూజ, గోపూజలు నిర్వహిస్తారు. ఆ తర్వాత గర్భగుడిలో ప్రతిష్ఠించే రాముడి విగ్రహంతో ఊరేగింపు 17న అయోధ్యకు చేరుకుంటుంది. రామజన్మభూమి ఆలయానికి మంగళ కళశాలలో సరయూ నదిని నింపి భక్తులు పోటెత్తారు. 18న గణేష్ అంబికా పూజ, వరుణ పూజ, మాతృక పూజ, బ్రాహ్మణ వరం, వాస్తు పూజలతో ప్రతిష్ఠా కార్యక్రమాలకు లాంఛనప్రారంభం. 19న పవిత్ర అగ్నిప్రవేశం, నవగ్రహ స్థాపన, హోమాలు నిర్వహిస్తారు. 20న రామజన్మభూమి ఆలయ గర్భగుడిని సరయూ నదీ జలాలతో కడిగి, అనంతరం వాస్తు శాంతి హోమం, అన్నాధివాసం నిర్వహిస్తారు. 21న రామ్ లల్లా విగ్రహానికి 125 కలశాలలో స్నానం చేస్తారు. చివరగా 22న ఉదయం శాస్త్రోక్త పూజల అనంతరం మధ్యాహ్నం మృగశిర నక్షత్రంలో ప్రాణప్రతిష్ఠ మహోత్సవం నిర్వహిస్తారు. తరతరాలుగా భారతీయుల కలగా నిలిచిన రామమందిర నిర్మాణం పూర్తవడంతో 450 ఏళ్ల సుదీర్ఘ నిరీక్షణకు తెరపడిందని కేంద్ర మంత్రి అనురాగ్ సింగ్ ఠాకూర్ అన్నారు. ప్రతిష్ఠా కార్యక్రమం ముగిసిన మరుసటి రోజు నుంచి దేశం నలుమూలల నుంచి భక్తులు అయోధ్యకు తరలివస్తారని చెప్పారు.

రామయ్యకు ప్రత్యేక బహుమతులు

రామయ్యకు విశేష బహుమతులు అందుతాయి. చంద్‌ఖురి (ఛత్తీస్‌గఢ్)లో ఉన్న అతని తల్లి తరపున మూడు వేల క్వింటాళ్ల బియ్యం మరియు నేపాల్‌లోని జనకపూర్‌లో ఉన్న అతని అత్తమామల నుండి 1,100 ప్లేట్‌లతో పాటు వివిధ ఆభరణాలు, పట్టు వస్త్రాలు, పండ్లు మరియు మిఠాయిలు సమర్పించనున్నట్లు ఆలయ వర్గాలు గురువారం తెలిపాయి. రాముడి తల్లి కౌసల్య జన్మస్థలంగా చంద్‌ఖూరి పరిగణించబడుతుండగా, సీతమ్మ జన్మస్థలంగా జనకపూర్ పరిగణించబడుతుంది. రామజన్మభూమి ఆలయంలో హారతి పాసుల బుకింగ్ గురువారం ప్రారంభమైంది. గర్భగుడిలోని శ్రీరాముడికి రోజుకు మూడుసార్లు (ఉదయం 6.30, మధ్యాహ్నం 12.00, రాత్రి 7.30 గంటలకు) హారతి నిర్వహించనున్నామని, భక్తులకు పాసులను ఇచ్చే ప్రక్రియ ప్రారంభమైందని హారతి పాస్ విభాగం జనరల్ మేనేజర్ ధ్రువేష్ మిశ్రా తెలిపారు. పాస్‌లు ఉన్న వారినే ఈ కార్యక్రమానికి అనుమతిస్తామని స్పష్టం చేశారు.

ఎక్కడ చూసినా పచ్చదనం

ఆలయ ట్రస్టు ప్రధాన కార్యదర్శి చంపత్ రాయ్ మాట్లాడుతూ రామాలయ సముదాయం 70 ఎకరాలు ఉండగా, 70 శాతం పచ్చదనంతో ఉందన్నారు. ప్రస్తుతం ఉన్న 600 చెట్లను సంరక్షిస్తున్నట్లు వివరించారు. ఆలయ సముదాయం 380 అడుగుల పొడవు, 250 అడుగుల వెడల్పు మరియు 161 అడుగుల ఎత్తుతో సంప్రదాయ నగర శైలిలో నిర్మించబడింది. ఆలయంలో ఒక్కో అంతస్తు 20 అడుగుల ఎత్తుతో ఉంటుందని, 392 స్తంభాలు, 44 ద్వారాలు ఉన్నాయని వివరించారు.

టైర్ కిల్లర్స్‌తో పటిష్ట భద్రత

అయోధ్య రామమందిర ప్రారంభోత్సవ వేడుకకు వెళ్లే అన్ని ద్వారాల వద్ద బూమ్ బారియర్లు, టైర్ కిల్లర్స్, బోలార్డ్స్, సీసీటీవీ కెమెరాలతో పటిష్ట భద్రతా ఏర్పాట్లు చేస్తున్నారు. వీఐపీలు, అధిక సంఖ్యలో భక్తులు హాజరయ్యే ఈ కార్యక్రమంలో చొరబాట్లు జరగకుండా భద్ర పరికరాలను ఏర్పాటు చేసినట్లు యూపీ ప్రభుత్వ నిర్మాణ జనరల్ మేనేజర్ సీకే శ్రీవాస్తవ తెలిపారు. ఆలయం వైపు వచ్చే ప్రతి వాహనాన్ని క్షుణ్ణంగా తనిఖీ చేస్తామని, అనుమతి లేకుండా వచ్చే వాహనాలను బూమ్ బారియర్లు నిలిపివేస్తామని తెలిపారు. అదే సమయంలో బోలార్డులతో పాటు టైర్ కిల్లర్లు నేలపై నుంచి పైకి వచ్చి వాహనం వెళ్లకుండా అడ్డుకుంటుంది. రామమందిరంలోని అన్ని ప్రవేశ ద్వారాల వద్ద ఈ తరహా పరికరాలను ఏర్పాటు చేసినట్లు ఆయన పేర్కొన్నారు.

సింహద్వారం నుంచి మోదీ ప్రసంగం

అయోధ్యలో రామ మందిర ప్రారంభోత్సవం రోజున ప్రధాని మోదీ ఆలయ ప్రధాన ద్వారం అయిన సింహద్వారం గుండా ఆలయంలోకి ప్రవేశిస్తారని, ద్వారం ముందు నిలబడి సందర్శకులను ఉద్దేశించి ప్రసంగిస్తారని అధికారులు గురువారం తెలిపారు. రామజన్మభూమిపై నిర్మించిన ఈ ఆలయాన్ని జనవరి 22న మోదీ ప్రారంభించనున్నారు. ప్రారంభోత్సవం సందర్భంగా లక్షలాది మంది భక్తులు అయోధ్యకు తరలివచ్చే అవకాశం ఉందని ఆ వర్గాలు తెలిపాయి. కాగా, రామమందిరం నమూనాలో పునర్నిర్మించిన అయోధ్య విమానాశ్రయం, రైల్వే స్టేషన్లను ప్రారంభించేందుకు ప్రధాని మోదీ ఈ శనివారం అయోధ్యకు రానున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 29, 2023 | 06:25 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *