సమీక్ష: ‘బబుల్‌గమ్‌’ టైటిల్‌కి న్యాయం చేసింది

తెలుగు360 రేటింగ్ : 2.25/5

అబ్బాయిల సినిమాల అర్థం మారిపోయింది. ప్రేమ, ముద్దులు, కౌగిలింతలు, జాషువా… మరియు చివర్లో వీలైతే ఒక చిన్న సందేశం. వీటికి సరిపోతుందా… ఈరోజుల్లో నేటి యువత అభిరుచులకు సరిపోవడం లేదు. వీటికి మించిన బూస్ట్ ఇవ్వాలి. ఇది క్యారెక్టరైజేషన్ లేదా కథ నుండి వచ్చినదా? ఇది సన్నివేశాల అల్లిక నుండి పుడుతుందా? అది దర్శకుడి ఎంపిక. ఏం మాట్లాడినా, ఎలా చెప్పినా గట్టిగానే చెప్పాలి. కొడితే… విశ్వం బద్దలవ్వాలి. అంతే. అలాంటి శక్తి లేకపోతే – సినిమాలు నడవవు. మీరు ‘జంతువు’ చూశారా?! మన ‘బిడ్డ’ మనకు ఇష్టమా? అలాంటి పదం. కొందరు యువ హీరోలు ఈ సూత్రాన్ని నమ్మి సినిమాలు చేస్తున్నారు. ఇప్పుడు కొత్త స్టెప్ వేయాలనుకుంటున్న రోషన్ కంకాల అదే ఫార్ములాలో కథను ఎంచుకున్నాడు. అదే ‘బబుల్ గమ్’. టైటిల్… ఆకర్షణీయంగా ఉంది. ట్రైలర్ ఆకట్టుకునేలా ఉంది. ఇంతకంటే ఏం కావాలి? ఈ సినిమాపై ఫోకస్ పెంచేందుకు. మరి సినిమా ఎలా ఉంది? ‘బబుల్ గమ్’లా సాగిందా? లేక బిర్యానీలా కారంగా ఉందా?

మనిషికి ఇజ్జత్ ముఖ్యమని భావించే బస్తీ కుర్రాడు ఆది (రోషన్ కనకాల). డీజేగా స్థిరపడాలనేది అతని కోరిక. అలాంటి ఆది జీవితంలోకి జాను (మానస చౌదరి) వస్తుంది. జానుది పెద్ద కుటుంబం. విదేశాల్లో చదువుకోవాలనుకుంటున్నారు. ఆదిని ప్రేమిస్తుంది. ఇద్దరూ ప్రేమలో పడతారు. కానీ…చిన్న కమ్యూనికేషన్ గ్యాప్ ఆదిని అందరి ముందు పరాభవిస్తుంది. దాంతో ఆదికి కోపం వస్తుంది. అతను తన ప్రేమను విడిచిపెట్టి కొత్త లక్ష్యాన్ని నిర్దేశిస్తాడు. what is that ఆది జానుతో ఎందుకు గొడవపడ్డాడు? మళ్లీ కలిశారా లేదా? అన్నది మిగతా కథ!

ప్రతి కథకు అంతర్లీన ప్రయోజనం ఉంటుంది. దర్శకుడు అనుకున్నా లేకపోయినా ఒక్కోసారి ప్రేక్షకులకు వాహిక అవుతుంది. సినిమా పరిభాషలో లాగ్ లైన్ అంటారు. ‘బబుల్‌గమ్‌’ కథను డీకోడ్‌ చేస్తే.. ‘‘ప్రేమలో విఫలమైతే.. గడ్డాలు, మీసాలు పెంచుకుని దేవుళ్లుగా మారకండి. మీ లక్ష్యంపై దృష్టి పెట్టండి. మిమ్మల్ని మీరు ఎక్కువగా ప్రేమించండి” లాగ్ లైన్ ఉద్భవించింది. బహుశా ఈ విషయాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని దర్శకుడు ఈ కథను రాసుకున్నాడేమో.

ఓపెనింగ్ సీన్ లోనే హీరో అర్ధరాత్రి అండర్ వేర్ లో బుల్లెట్ తొక్కుతూ వస్తాడు. ఆ కోపం చూస్తుంటే.. కోపం, చూడు.. అనుకోనిదేదో జరిగిపోయిందని అర్థం చేసుకోవచ్చు. అక్కడి నుంచి కథ ఫ్లాష్ బ్యాక్ లోకి వెళుతుంది. ఆది జీవితం, కుటుంబం, లక్ష్యాలు, స్నేహాలు ఇలా అన్నీ చూపిస్తూ కథను ప్రారంభించిన దర్శకుడు జాను ఎంట్రీతో ప్రేక్షకులను ప్రేమకథలోకి లాక్కొచ్చాడు. పేద కుటుంబానికి చెందిన అబ్బాయి, ధనిక కుటుంబానికి చెందిన అమ్మాయి మధ్య జరిగే ప్రేమకథగా తెరకెక్కిన అలాంటి ప్రేమకథనే తెరపై చూపించాడు. జాను పాత్రను పూర్తిగా అల్ట్రా మోడ్రన్‌గా రాసుకున్నాడు దర్శకుడు. అతని మనసులో ఏముందో ప్రేక్షకులకు అర్థం కాదు. ఆదితో అతని సంబంధం కాలం గడిచిపోయిందా? తీవ్రంగా ఇది ఒక పజిల్ లాంటిది. ‘అబ్బాయిలను బొమ్మలుగా వాడుకోవాలి’ అని హీరోయిన్‌కి చెప్పిన తీరు చూస్తుంటే.. ‘ఆర్‌ఎక్స్ 100’ కథలా అనిపిస్తోంది. కథను అలా నడిపిస్తే బాగుండేది. కానీ చివరికి ఇది సాధారణ ప్రేమకథలా ట్రీట్ చేయబడింది. ఇంటర్వెల్ వరకు కథలో ఎలాంటి కుదుపులు ఉండవు. విశ్రాంతికి ముందు లోదుస్తులతో బుల్లెట్ ఎందుకు నడపాలి అనేది స్పష్టమవుతుంది.

ప్రేమలో పడి అందులో పడ్డ ఓ యువకుడికి… ఇంతకంటే అవమానం ఏముంటుంది? ఇంటర్వెల్ సీన్ ని దర్శకుడు అనిపించేలా తీశాడు. మరి ఇంత అవమానం తర్వాత హీరో ఎలా పగ తీర్చుకుంటాడో చూడాలి. కానీ… ఇంటర్వెల్ తర్వాత కథ మొదలయ్యే విధానం చూస్తుంటే దర్శకుడు ఆ పగను కూడా తీర్చుకున్నట్లు అనిపిస్తుంది. అప్పటి వరకు జరిగిన అవమానంతో ఉక్కిరిబిక్కిరైన హీరో, హీరోయిన్లు కనిపించగానే సైలెంట్ అయిపోతారు. తన ఇంట్లోకి వస్తాడు. బిర్యానీ వండితే తింటాడు. ముద్దులు. అతను ప్రతిదీ చేస్తాడు. కానీ మధ్య మధ్యలో ‘ఇజ్జత్.. ఇజ్జత్’ అంటూ పాత పాట పాడాడు. అసలు హీరో పాత్ర ఏమిటి? దీన్ని ఎలా అమలు చేయాలి? ఆ విషయంలో దర్శకుడు క్లారిటీ ఇచ్చాడా లేదా? అనే అనుమానం వస్తుంది. హీరోయిన్‌ని హీరో ఇంటికి షిఫ్ట్ చేసి మరోసారి ‘బొమ్మరిల్లు’ ట్రీట్‌మెంట్‌ని గుర్తు చేశాడు దర్శకుడు. కానీ అక్కడ రొటీన్ సీన్స్ ఉన్నాయి. దర్శకుడు కొన్ని సన్నివేశాలను క్లూలెస్ గా వదిలేశాడు. అమ్మ వెన్నునొప్పి, చిన్నప్పుడు ధ్వంసమైన హీరో కారు, పిచ్చి పిచ్చిగా మాట్లాడే వైవా హర్ష పాత్ర… ఇవన్నీ అనవసరమైన, ఆసక్తిలేని వివరాలు. ఇంటర్‌వెల్ సీన్‌లో కూడా అదే బలవంతంగా చొప్పించిన సంఘర్షణ ఉంది. బాధలో ఉన్న వారిని ఓదార్చడానికి ఎవరైనా లిప్ లాక్ ఇస్తారా? ఎంత మంది అబ్బాయిల సినిమా చాలా స్వేచ్ఛ?

హీరోయిన్ పై పగ తీర్చుకోవాలనుకునే హీరో ఏం చేస్తాడో… ఏమీ ఉండదు. నాన్న దగ్గర రూ.30 వేల జీతానికి పనిచేస్తున్నాడు. అంతే. చివర్లో కూడా ‘ఎక్కడి నుంచి వచ్చామో చూద్దాం’ అంటాడు. అయితే అతను ఎక్కడి నుంచి వచ్చాడో ఎవరికీ అర్థం కావడం లేదు. చిన్న పాట వైరల్ అయి ఫేమస్ అవ్వడం లాంటి సీన్లతో సినిమాలు రన్ కావాలంటే ఏం చేయాలి? ఓ పాటలో.. హీరో, హీరోయిన్లు ఒక్కో పదాన్ని ముద్దాడారు. ఇది యూత్ ఫుల్ సినిమా అనుకుంటే ఇంకా ఏం చెప్పాలి? మిమ్మల్ని మీరు ఎక్కువగా ప్రేమించుకోవాలని దర్శకుడు ఈ కథ రాసుకున్నాడంటే సినిమా చూస్తున్నప్పుడు ఆ అనుభూతి కలగాల్సిందే. సెకండాఫ్ మొదలయ్యాక కథను ఆ దిశగా నడిపించాలి. కానీ దర్శకుడు అలా చేయలేదు. చివర్లో హీరో ఏడ్చి హీరోయిన్ తో ఈ డైలాగ్ చెప్పినప్పుడు ‘అయ్యో.. ఇదీ దర్శకుడి ఉద్దేశం’ అని అనిపిస్తుంది.

రోషన్‌కి మంచి సౌలభ్యం ఉంది. ఎక్కడా నటించాలని అనిపించలేదు. పాత్రలో లీనమైపోయాడు. చిన్న చిన్న లోపాలను కూడా సరిదిద్దవచ్చు. ఎందుకంటే ఇది అతనికి మొదటి సినిమా. బాగా డ్యాన్స్ చేశాడు. మానస చౌదరి ప్రతి ఫ్రేమ్‌లోనూ విభిన్నంగా ఉంటుంది. ఆమె హీరోకి అక్క లాంటిది. ఎమోషనల్ సీన్స్ లో మానసను క్లోజప్ లో పెట్టి ప్రేక్షకులను ఏడిపించారు దర్శకుడు. హీరో తండ్రిగా సిద్దు జొన్నలగడ్డ సోదరుడు నటిస్తున్నాడు. ‘మా అన్నయ్య సిద్దుకి జొన్న రంగం తెలుసా’ అని చెప్పాడో, లేక సహజంగానే సిద్దులా నటించాలని తహతహలాడుతున్నాడో తెలియదు. బాడీ లాంగ్వేజ్, డైలాగ్ డెలివరీ ఒకేలా ఉన్నాయి. ఆయన కోసం రాసిన డైలాగ్స్‌లోనూ, ఆ క్యారెక్టర్‌లోని ఆకర్షణలోనూ కాస్త ఫన్‌ ఉంది. ఈ సినిమాలో రిలీఫ్ అతనే. ‘బబుల్ గమ్’ సెట్ ముందు నుంచి వెళ్తున్న బ్రహ్మానందాన్ని మధ్యలో ఆపి ఓ క్యారెక్టర్ చేస్తున్నట్టు కనిపించారు. అలా కనిపించి అలా అదృశ్యమయ్యాడు. నిజానికి ఆ క్యారెక్టర్ అస్సలు రిజిస్టర్ కాలేదు. మరి ఎందుకు చేశావ్..? హీరో పక్కన ఫ్రెండ్స్ అనిపించుకున్న ఇద్దరు మంచి టైమ్ పాస్ అందించారు. కాకపోతే ఒకరు తెలంగాణలో, మరొకరు ఆంధ్ర యాసలో మాట్లాడతారు. ఆ కొనసాగింపు కూడా ఎప్పటికప్పుడు పోతుంది.

మాస్ సాంగ్ బాగుంది. ఇజ్జత్ పాటలో ర్యాప్ వచ్చింది. అవసరం ఉన్నా లేకపోయినా సంగీత దర్శకుడు నానా పాటలూ బీజీలు కొట్టి సినిమాని బ్యాగ్ గ్రౌండ్ తో పెంచేలా పాటలు సమకూర్చారు. కెమెరా వర్క్ నీట్ గా ఉంది. నిర్మాణ విలువలు కథకు సరిపోతాయి. దర్శకుడు ఈ కథ చెప్పడంలో ఉద్దేశ్యం ఏమైనప్పటికీ, చెప్పే విధానంలో క్లారిటీ లేదు. తనను ప్రేమించి మోసం చేసిన అమ్మాయిపై హీరో ఎలా పగ తీర్చుకున్నాడు అనేది పాయింట్ అయితే కొత్తగా ఉండేది. కానీ.. అది కాకుండా దర్శకుడు ఇంకో విషయం చెప్పాడు.

కొన్ని టైటిల్స్ చూస్తే బాధ కలుగుతుంది. పోస్టర్‌లో టైటిల్ ఒకటి, లోపల సినిమా మరొకటి. మరికొందరు టైటిల్‌కి వంద శాతం న్యాయం చేశారు. ‘బబుల్ గమ్’ లాంటిది. బబుల్ గమ్ అంటే ఏమిటి, దాని విశేషాలు ఏంటి అని అడిగితే పెద్దగా చెప్పడానికి ఏమీ లేదు. కాసేపటికి నోటిలో పెట్టుకుని బబుల్ గమ్ రుచి, పచ్చి లేకుండా కూరగాయలా తయారైంది! నమలడం వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలు ఏమిటి? అని ఎవరైనా అడిగితే ‘దవడ నొప్పి’ తప్ప చెప్పడానికి ఏమీ లేదు. ఈ బబుల్ గమ్ కూడా అంతే.

తెలుగు360 రేటింగ్ : 2.25/5

-అన్వర్

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ సమీక్ష: ‘బబుల్‌గమ్‌’ టైటిల్‌కి న్యాయం చేసింది మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *