ఆర్థిక తప్పిదాలను నివారించండి: 2024లో ఈ 5 తప్పులు చేయకండి..మీ డబ్బును ఆదా చేసుకోండి!

డబ్బు డబ్బు డబ్బు. నేడు చాలా మంది మధ్యతరగతి ప్రజలు ఎదుర్కొంటున్న ప్రధాన సమస్య. ఏది కొనాలన్నా ఒకటికి రెండుసార్లు ఆలోచిస్తారు. అయితే తీసుకున్న వస్తువులకు ఈఎంఐలు, రుణాల రూపంలో డబ్బులు చెల్లించే క్రమంలో ఆర్థికంగా అనేక ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. అయితే వచ్చే ఏడాది అంటే 2024 కొత్త సంవత్సరం ఆర్థిక మాఫీని అనుసరించాలని నిపుణులు అంటున్నారు. అంతేకాదు ఈ ఐదు సాధారణ తప్పులు చేయకుంటే ఆర్థిక సమస్యలు దూరమవుతాయని అంటున్నారు. అయితే దాని గురించి ఇప్పుడు మాట్లాడుకుందాం.

1. ఆదాయం కంటే ఖర్చు ఎక్కువ

ఈ రోజుల్లో, చాలా మంది క్రెడిట్ కార్డ్ పరిమితికి మించి ఖర్చు చేస్తున్నారు. అంతేకాదు జీతం కంటే ఎక్కువ ఖర్చు చేయడం ప్రమాదకరమని నిపుణులు అంటున్నారు. ఆర్థిక క్రమశిక్షణ కోసం 50:30:20 నిబంధన పాటించాలని స్పష్టం చేశారు. మొత్తం జీతంలో 50% అవసరాలకు, 30% కోరికలకు, 20% పొదుపుకు కేటాయించాలని చెప్పారు. ఈ పద్ధతిని ప్రతినెలా క్రమం తప్పకుండా పాటిస్తే ఆర్థిక భారం నుంచి తప్పించుకోవచ్చని తెలిపారు.

2. మీకు ఏమి కావాలో తెలుసుకోండి

చాలా మంది వ్యక్తులు షాపింగ్‌కు వెళ్లినప్పుడు లేదా ఇతర వస్తువులను కొనుగోలు చేసినప్పుడు వారు అనుకున్న దానికంటే ఎక్కువ షాపింగ్ చేస్తారు. ఇలాంటివి చాలా కఠినంగా ఉండాలని ఆర్థిక నిపుణులు అంటున్నారు. మీకు కావాల్సినవి మాత్రమే తీసుకురావాలని చెప్పారు. మీరు కొనుగోలు చేయాలనుకుంటే, మీరు మీ ఖర్చులు మరియు ఆర్థిక పరిస్థితిని అంచనా వేయాలి. ఇలా చేయడం వల్ల మీ ఖర్చు అదుపులో ఉంటుంది మరియు మీ డబ్బు అదుపులో ఉంటుంది.

3. పొదుపు మొత్తానికి దూరం

ప్రతి ఒక్కరి ఆర్థిక భవిష్యత్తుకు పొదుపు తప్పనిసరి. కానీ చాలా మంది దీనిని స్వీకరించారు. బైక్‌లు, ఇళ్లు సహా అనేక వస్తువులను కొనుగోలు చేసేందుకు పొదుపు చేస్తారు. కానీ అనుకున్న లక్ష్యం మేరకు పూర్తి చేసేవారు చాలా తక్కువ. పొదుపు చేసిన మొత్తాన్ని చిన్నచిన్న ఖర్చులకు వినియోగించకూడదని నిపుణులు చెబుతున్నారు. అంతేకాదు అత్యవసర పరిస్థితులు, ప్రతికూల పరిస్థితులు ఏర్పడితే తప్ప వాటిని తొలగించరాదని చెబుతున్నారు.

4. పెట్టుబడి తప్పనిసరి

మన దేశంలో స్టాక్ మార్కెట్ లో పెట్టుబడులు పెట్టే వారి శాతం చాలా తక్కువ అని చెప్పవచ్చు. అయితే విదేశాల్లో ఎక్కువ మంది ఈ రంగంలో పెట్టుబడులు పెడుతున్నారు. మనం కూడా అలాంటి అలవాట్లను అనుసరించాలి మరియు మ్యూచువల్ ఫండ్స్, IPO, పోస్ట్ ఆఫీస్ పథకాలు మరియు పాలసీలతో సహా వివిధ రంగాలలో పూర్తిగా పెట్టుబడి పెట్టాలి. ఇలా చేయడం వల్ల భవిష్యత్తులో మీ ఆదాయాన్ని పెంచుకోవచ్చు.

5. పదవీ విరమణ కోసం ప్రణాళిక

ప్రతి ఒక్కరూ తమ పదవీ విరమణ సమయం వరకు కొంత మొత్తాన్ని కూడా ఆదా చేసుకోవాలి. అలా చేయడం వల్ల ఎవరిపై ఆధారపడకుండా స్వేచ్ఛగా జీవించవచ్చు. అలాగే కొడుకులు, కూతుళ్లపై ఆధారపడాల్సిన పనిలేదు. ఎందుకంటే ఈ రోజుల్లో తల్లిదండ్రులను ఎవరు ఆదుకుంటారో తెలియదు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *