జర్నలిస్టుల ఫోన్లపై పెగాసస్ నిఘా జర్నలిస్టుల ఫోన్లపై పెగాసస్ నిఘా

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – డిసెంబర్ 29, 2023 | 06:35 AM

పెగాసస్ స్పైవేర్ వివాదం మరోసారి తెరపైకి వచ్చింది! ఈ ఏడాది అక్టోబర్‌లో యాపిల్ జారీ చేసిన హ్యాక్ అలర్ట్‌ల నేపథ్యంలో ఇద్దరు జర్నలిస్టుల ఫోన్లలో స్పైవేర్ జాడలు బయటపడ్డాయి.

జర్నలిస్టుల ఫోన్లపై పెగాసస్ నిఘా

ఇద్దరు జర్నలిస్టుల ఫోన్లలో దొరికినట్లు

ఆమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్ ప్రకటించింది

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 28: పెగాసస్ స్పైవేర్ వివాదం మరోసారి తెరపైకి వచ్చింది! ఈ ఏడాది అక్టోబర్‌లో యాపిల్ జారీ చేసిన హ్యాక్ అలర్ట్‌ల నేపథ్యంలో.. ఇద్దరు జర్నలిస్టుల ఫోన్‌లలో స్పైవేర్ జాడలు ఉన్నట్లు ఆమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్ గురువారం ప్రకటించింది. ఆ ఇద్దరిలో ఒకరు ‘ది వైర్’ వెబ్‌సైట్ వ్యవస్థాపక ఎడిటర్ సిద్ధార్థ్ వరదరాజన్ కాగా, మరొకరు ‘ఆర్గనైజ్డ్ క్రైమ్ అండ్ కరప్షన్ రిపోర్ట్ ప్రాజెక్ట్ (OCCRP) దక్షిణాసియా ఎడిటర్ ఆనంద్ మంగ్నాలే. తమ ఫోన్లలో ప్రభుత్వ ప్రాయోజిత హ్యాకింగ్ జరుగుతోందని ఆపిల్ నుంచి అక్టోబర్‌లో హెచ్చరికలు అందాయి. దీంతో వారు తమ ఫోన్లను పరీక్షల నిమిత్తం ఆమ్నెస్టీకి అప్పగించారు. తమ సెక్యూరిటీ ల్యాబ్‌లో ఇద్దరి ఫోన్లను పరిశీలించామని.. వాటిలో పెగాసస్ గుర్తులు ఉన్నాయని ఆమ్నెస్టీ ఇంటర్నేషనల్ తెలిపింది. విధులు నిర్వహిస్తున్న జర్నలిస్టులను టార్గెట్ చేయడం వారి వ్యక్తిగత గోప్యతపై అన్యాయంగా దాడి చేయడమేనని, భావప్రకటనా స్వేచ్ఛకు భంగం కలిగించడమేనని ఆమ్నెస్టీ సెక్యూరిటీ ల్యాబ్ చీఫ్ దోంచా ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. తాము రూపొందించిన ఈ స్పైవేర్‌ను ఇజ్రాయెల్‌లోని ఎన్‌ఎస్‌ఎస్‌ఓ గ్రూప్ పెగాసస్ పేరుతో ప్రభుత్వాలకు మాత్రమే విక్రయిస్తున్న సంగతి తెలిసిందే. 2017లో, మా ఇంటెలిజెన్స్ బ్యూరో NSO గ్రూప్ నుండి కొన్ని పరికరాలను కొనుగోలు చేసిందని OCRP వెల్లడించింది. ఆ తర్వాత పది నెలల తర్వాత OCCRP ఎడిటర్ ఆనంద్ మంగనాలే ఫోన్‌కి పెగాసస్ సోకింది. 40 మందికి పైగా భారతీయ జర్నలిస్టులు, ప్రతిపక్షానికి చెందిన ముగ్గురు పెద్ద నాయకులు, ఒక రాజ్యాంగ పదవిని కలిగి ఉన్న వ్యక్తి, ఇద్దరు కేంద్ర మంత్రులు, వివిధ భద్రతా సంస్థల తాజా మరియు మాజీ అధిపతులు, అనేక మంది వ్యాపారవేత్తలు. .. స్పైవేర్‌ను కొనుగోలు చేసినట్లుగాని, ఉపయోగించినట్లుగాని కేంద్ర ప్రభుత్వం ఖండించకపోవడం గమనార్హం.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 29, 2023 | 06:35 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *