ఉల్ఫా: ఉల్ఫాతో శాంతి ఒప్పందం

త్రైపాక్షిక ఒప్పందంపై 16 మంది ఉల్ఫా ప్రతినిధులు మరియు 13 మంది పౌర సంఘం సంతకాలు చేశారు

అసోంలో శాంతికి కొత్త ప్రారంభం: అమిత్ షా

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 29: నాలుగు దశాబ్దాలకు పైగా వేర్పాటువాదంతో అల్లాడుతున్న అస్సాం శాంతిభద్రతల దిశగా కీలక అడుగు పడింది. స్వతంత్ర మరియు సార్వభౌమ అస్సాం కోసం పోరాడుతున్న సాయుధ వేర్పాటువాద సంస్థ యునైటెడ్ లిబరేషన్ ఫ్రంట్ ఆఫ్ అస్సాం (ఉల్ఫా) అనుకూల చర్చల వర్గం శుక్రవారం కేంద్ర మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలతో శాంతి ఒప్పందంపై సంతకం చేసింది. హింసను విడనాడాలని, ఉల్ఫాను రద్దు చేసి ప్రజాస్వామ్య ప్రక్రియలో కలిసికట్టుగా ముందుకు సాగాలని అంగీకరిస్తూ కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా, అస్సాం సీఎం హిమంత బిశ్వశర్మ సమక్షంలో త్రైపాక్షిక ఒప్పందంపై సంతకాలు చేశారు. తమ చీఫ్ అరబింద రాజ్‌ఖోవా నేతృత్వంలోని ఉల్ఫా అనుకూల చర్చల వర్గానికి చెందిన 16 మంది సభ్యులు ఈ కార్యక్రమానికి హాజరయ్యారు. పౌర సమాజానికి చెందిన 13 మంది సభ్యులు ఈ ఒప్పందంపై సంతకం చేశారు. ఈశాన్య రాష్ట్రాల్లో ముఖ్యంగా అసోంలో శాంతి నెలకొనేందుకు ఇదో కొత్త నాంది అని అమిత్ షా అన్నారు. భారత ప్రభుత్వంపై ఉల్ఫా ప్రతినిధులు ఉంచిన నమ్మకాన్ని వమ్ము చేయబోమని ఆయన హామీ ఇచ్చారు.

కేంద్ర హోంశాఖ ఆధ్వర్యంలో ఓ కమిటీని ఏర్పాటు చేశామని, దాని ద్వారా శాంతి ఒప్పందానికి సంబంధించిన అన్ని అంశాలను నిర్ణీత వ్యవధిలో పూర్తి చేస్తామని పేర్కొన్నారు. ఈ ఒప్పందంలోని నిబంధనలను నెరవేర్చేందుకు అస్సాం ప్రభుత్వంతో కలిసి కమిటీ పనిచేస్తుందని ఆయన స్పష్టం చేశారు. అస్సాంకు భారీ అభివృద్ధి ప్యాకేజీ ఇస్తామని ప్రకటించారు. అమిత్ షా ప్రకారం, ఉల్ఫా హింసను విడిచిపెట్టడానికి, దాని సంస్థను ఉపసంహరించుకోవడానికి మరియు ప్రజాస్వామ్య ప్రక్రియలో పాల్గొనడానికి అంగీకరించింది. హింస కారణంగా 1979 నుండి అస్సాంలో 10,000 మందికి పైగా ప్రాణాలు కోల్పోయారు. మోదీ ప్రధాని అయిన తర్వాత ఢిల్లీ, ఈశాన్య రాష్ట్రాల మధ్య విభేదాలను తొలగించేందుకు కృషి చేశారు. ఫలితంగా గత ఐదేళ్లలో ఈశాన్య రాష్ట్రాలతో 9 శాంతి ఒప్పందాలు కుదిరాయి. 9000 అప్పజెప్పారు. దీంతో ఈశాన్య రాష్ట్రాల్లో శాంతి నెలకొని ఉంది’’ అని షా అన్నారు.దీనిని హిమంత బిశ్వశర్మ చారిత్రాత్మక ఒప్పందంగా అభివర్ణించారు.

ఇదీ నేపథ్యం..

పరేష్ బారువా, అరబింద రాజ్‌ఖోవా, అనూప్ చెటియా, భూపేన్ బోర్గోహైన్, ప్రదీప్ గొగోయ్, భద్రేశ్వర్ గొహైన్ మరియు ఇతర 20 మంది యువకులు 7 ఏప్రిల్ 1979న ఉల్ఫాను స్థాపించారు. సాయుధ పోరాటమే మార్గాన్ని ఎంచుకున్నారు. 1992లో ఉల్ఫా ద్వితీయ శ్రేణి నాయకులు ప్రభుత్వానికి మూకుమ్మడిగా లొంగిపోయారు. 2011లో ఉల్ఫా రెండుగా విడిపోయింది. అందులో ఒక వర్గం కేంద్ర ప్రభుత్వం (ఉల్ఫా-పీటీఎఫ్)తో చర్చలకు అనుకూలంగా ఉండగా, మరో వర్గం వ్యతిరేకిస్తోంది (ఉల్ఫా-ఏటీఎఫ్). చర్చల అనుకూల వర్గానికి నాయకత్వం వహించిన చైర్మన్ అరబింద రాజ్‌ఖోవా, ఉల్ఫా కమాండర్-ఇన్-చీఫ్ పరేష్ బారువా నుండి బహిష్కరించబడ్డారు. అతను ULFA-ATF అధినేత. శుక్రవారం రాజ్‌ఖోవా నేతృత్వంలోని చర్చల అనుకూల వర్గంతో కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ఒప్పందం కుదుర్చుకున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 30, 2023 | 03:57 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *