నేషనల్ జ్యుడీషియల్ అపాయింట్‌మెంట్స్ కమిషన్‌కు పని చేసే అవకాశం ఇవ్వలేదు!

ABN
, ప్రచురించిన తేదీ – డిసెంబర్ 30, 2023 | 04:07 AM

నేషనల్ జ్యుడీషియల్ అపాయింట్‌మెంట్స్ కమిషన్ (ఎన్‌జేఏసీ)కి పనిచేసే అవకాశం లేదని సుప్రీంకోర్టు రిటైర్డ్ న్యాయమూర్తి జస్టిస్ సంజయ్ కిషన్ కౌల్ వ్యాఖ్యానించారు.

నేషనల్ జ్యుడీషియల్ అపాయింట్‌మెంట్స్ కమిషన్‌కు పని చేసే అవకాశం ఇవ్వలేదు!

ఆ చట్టాన్ని రద్దు చేయకూడదు

రిటైర్డ్‌ సుప్రీంకోర్టు న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ ఎస్‌కే కౌల్‌ వ్యాఖ్యలు

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 29: నేషనల్ జ్యుడీషియల్ అపాయింట్‌మెంట్స్ కమిషన్ (ఎన్‌జేఏసీ)కి పనిచేసే అవకాశం లేదని సుప్రీంకోర్టు రిటైర్డ్ న్యాయమూర్తి జస్టిస్ సంజయ్ కిషన్ కౌల్ వ్యాఖ్యానించారు. ఆయన ఈ నెల 25న పదవీ విరమణ చేసి ఏడాది పాటు సుప్రీంకోర్టు కొలీజియం సభ్యునిగా పనిచేశారు. శుక్రవారం ఓ వార్తా సంస్థకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో ఎన్‌జేఏసీ, స్వలింగ సంపర్కుల వివాహాలపై ఆసక్తికర వ్యాఖ్యలు చేశారు. కొలీజియం వ్యవస్థలో సమస్య ఉందని మనందరం అంగీకరించాలి. 2014లో మోదీ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత న్యాయవ్యవస్థ నియామకాల కోసం ఏర్పాటైన ఎన్‌జేఏసీలో సీజేఐ, ఇద్దరు సుప్రీంకోర్టు సీనియర్ న్యాయమూర్తులు, కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి, ప్రధానమంత్రి, లోక్‌సభలో ప్రతిపక్ష నేత ఉన్నారు. . మోదీ ప్రభుత్వం ఎన్‌జేఏసీని అమలులోకి తీసుకురాగా, సుప్రీంకోర్టు 2015 అక్టోబర్‌లో రాజ్యాంగ విరుద్ధమని కొట్టివేసింది. ఈ క్రమంలో తాజాగా జస్టిస్ కౌల్ వ్యాఖ్యలు ప్రాధాన్యత సంతరించుకున్నాయి. భవిష్యత్తులో NJAC సమర్థవంతంగా పనిచేస్తుందా? పని చేసే అవకాశం ఇవ్వలేదు. ఎన్‌జేఏసీ చట్టాన్ని సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేయడంతో రాజకీయ వర్గాల్లో వ్యతిరేకత వ్యక్తమైంది. చట్టం రద్దు తర్వాత కొలీజియం పనితీరుపై తీవ్ర ప్రభావం పడింది. ‘‘రాజకీయ, న్యాయ వ్యవస్థల మధ్య ఘర్షణ వాతావరణం నెలకొంది’’ అని జస్టిస్ కౌల్ అన్నారు. కొలీజియం వ్యవస్థ బాగా పనిచేస్తోందని ఎవరైనా చెబితే అది పూర్తిగా అవాస్తవం. కొలీజియం సిఫారసు చేసిన అనేక పేర్లు ఇంకా పెండింగ్‌లో ఉండటమే నిదర్శనమని అన్నారు. ప్రస్తుత చట్టాల ప్రకారం స్వలింగ వివాహాలను అంగీకరించలేమని సుప్రీంకోర్టు తీర్పునిచ్చిన సంగతి తెలిసిందే. తీర్పు వెలువరించిన రాజ్యాంగ ధర్మాసనంలో జస్టిస్ కౌల్ సభ్యుడు. ఈ అంశంపై ఆయన స్పందిస్తూ.. ఆ కేసులో అనేక సామాజిక అంశాలు ఇమిడి ఉన్నాయని అన్నారు. ప్రభుత్వం స్పందించి భవిష్యత్తులో పెళ్లి చేసుకునే హక్కు కల్పించే చట్టం చేసే అవకాశం ఉందని అభిప్రాయపడ్డారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 30, 2023 | 04:07 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *