భారత కూటమి: భారత కూటమికి సీట్ల సవాలు

ఎక్కువ సీట్లపై పార్టీల పట్టు.. బెంగాల్‌లో ఒంటరిగా వెళ్లనున్న మమత సంకేతాలు

యాప్ కూడా అదే చెబుతోంది

ఇటీవల జరిగిన అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ఓటములతో కాంగ్రెస్‌ పార్టీ దిగజారింది

జనవరి 15 నాటికి సీట్ షిప్‌మెంట్‌ల అంచనా

న్యూఢిల్లీ, డిసెంబర్ 30: లోక్‌సభ ఎన్నికల ప్రచారంలో భాగంగా ప్రతిపక్ష భారత కూటమి ఉమ్మడి బహిరంగ సభలు, ర్యాలీలు నిర్వహించాలని భావిస్తోంది. అయితే అంతకంటే ముందే సీట్ల సర్దుబాటుపై ఓ నిర్ణయానికి రావాలని చాలా పార్టీలు పట్టుబడుతున్నాయి. జనవరి 15లోగా సీట్ల పంపకాలపై అంచనా వేయాలని వారు అభిప్రాయపడ్డారు.ఇటీవల ఢిల్లీలో జరిగిన ఇండియా అలయన్స్ సమావేశంలో శివసేన అధినేత ఉద్ధవ్ థాకరే తన అభిప్రాయాన్ని స్పష్టంగా వెల్లడించారు. “భారత కూటమి ఉమ్మడి బహిరంగ సభలు నిర్వహించడం ప్రారంభిస్తే, కొన్ని పార్టీలు సీట్ల సర్దుబాటు విషయంలో ఇబ్బందులు ఎదుర్కొంటాయి. అది తప్పుడు సంకేతాలను పంపుతుంది. సీట్ల సర్దుబాటు ఒప్పందం తర్వాత మాత్రమే ఉమ్మడి చర్య తీసుకుంటే బాగుంటుందని ఉద్ధవ్ సన్నిహిత నాయకుడు అన్నారు. చేరుకుంది.అయితే సీట్ల సర్దుబాటు అంత ఈజీ కాదని కూటమిలోని పార్టీల నేతల వ్యాఖ్యల ద్వారా వెల్లడవుతోంది.మహారాష్ట్రలోని 48 స్థానాలకు గాను 23 లోక్ సభ స్థానాలను ఉద్ధవ్ డిమాండ్ చేశారు.అతని అభిప్రాయం ప్రకారం ఎన్సీపీ, కాంగ్రెస్ లు మిగిలిన 25 సీట్లను పంచుకోండి. 2019లో జరిగిన లోక్‌సభ ఎన్నికలలో, ఆ రాష్ట్రంలో శివసేన 18 సీట్లు గెలుచుకుంది (ఆ ఎన్నికల్లో శివసేన బీజేపీతో పొత్తు పెట్టుకుని పోటీ చేసింది), NCP 4 సీట్లు గెలుచుకోగా, కాంగ్రెస్‌కు ఒక్కో సీటు వచ్చింది.

ఈ నేపథ్యంలో సింహభాగం సీట్లు తనవేనని ఉద్ధవ్ ఉద్ఘాటించారు. దీనికి కాంగ్రెస్ స్థానిక నాయకులు ససేమిరా అన్నారు. ఇతర రాష్ట్రాల్లోనూ ఇలాంటి పరిస్థితులు కనిపిస్తున్నాయి. ఇటీవల పశ్చిమ బెంగాల్‌లో జరిగిన బహిరంగ సభలో ముఖ్యమంత్రి, తృణమూల్ అధినేత్రి మమతా బెనర్జీ మాట్లాడుతూ.. ‘దేశవ్యాప్తంగా భారత్‌ కూటమి ఉంటుంది కానీ బెంగాల్‌లో తృణమూల్‌ కాంగ్రెస్‌ మాత్రమే బీజేపీకి గుణపాఠం చెబుతుంది. బీజేపీని ఓడిస్తామని ప్రకటించారు. తద్వారా రాష్ట్రంలోని 42 స్థానాల్లో కాంగ్రెస్, వామపక్షాలతో పొత్తు ఉండదనే సంకేతాలు ఇచ్చారు. పంజాబ్‌లో అధికారంలో ఉన్న ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ (ఆప్) కూడా రాష్ట్రంలోని 13 స్థానాల్లో ఒంటరిగా పోటీ చేస్తామని ప్రకటించింది. ఆ రాష్ట్ర కాంగ్రెస్ నేతలు కూడా ఒంటరిగానే పోటీ చేయాలని అధిష్టానానికి విజ్ఞప్తి చేస్తున్నారు. ఢిల్లీ, బీహార్, జార్ఖండ్ తదితర రాష్ట్రాల్లో భారత్ కూటమిలోని పార్టీల మధ్య సీట్ల పంపకంపై ప్రతిష్టంభన నెలకొనే సంకేతాలు కనిపిస్తున్నాయి. ఇటీవల రాజస్థాన్‌, ఛత్తీస్‌గఢ్‌, మధ్యప్రదేశ్‌ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్‌ ఓడిపోవడమే ఇందుకు కారణం. ఈ ఫలితాలతో కూటమిలో కాంగ్రెస్ కంటే ప్రాంతీయ పార్టీలదే పైచేయి అనే అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. దాంతో ఆయా పార్టీలు సీట్లపై తమ డిమాండ్లను జోరుగా వినిపిస్తున్నాయి. సీట్ల సర్దుబాట్ల కోసం విస్తృత ఏకాభిప్రాయ సూత్రానికి చేరుకోవడం ఇప్పుడు భారత కూటమి ముందున్న సవాలు. మరోవైపు జనవరి 14న మణిపూర్‌లో రాహుల్ గాంధీ భారత్ న్యాయ యాత్ర ప్రారంభం కానుంది. పొత్తుపై పట్టు సాధించేందుకు, బీజేపీకి వ్యతిరేకంగా పోరాడేందుకు ఈ యాత్ర ఉపయోగపడుతుందని కాంగ్రెస్ భావిస్తోంది.

కాంగ్రెస్ కమిటీ కసరత్తు

భారత కూటమిలోని భాగస్వామ్య పార్టీలతో సీట్ల పంపకం కోసం కాంగ్రెస్ ఏర్పాటు చేసిన జాతీయ కూటమి కమిటీ శుక్ర, శనివారాల్లో సమావేశమైంది. కమిటీ సభ్యుడు ఒకరు మాట్లాడుతూ, ‘కార్యకర్తలు, పార్టీ నేతల నుంచి క్షేత్రస్థాయిలో సలహాలు, సూచనలు తీసుకోవడంతోపాటు ముందుకు వెళ్లేందుకు ఏం చేయాలో అంచనా వేసే బాధ్యత మాకు అప్పగించారు. నివేదికను పార్టీ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున్ ఖర్గే, రాహుల్ గాంధీ ముందు ఉంచనున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 31, 2023 | 04:02 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *