సలేహ్ అరౌరీ : మధ్యవర్తిత్వానికి ఈజిప్ట్ గుడ్‌బై!

కారణం సలేహ్ అరౌరీ హత్య

ఇజ్రాయెల్ హిట్ లిస్ట్‌లో ఇతరులు

ఇజ్రాయెల్-హమాస్ కాల్పుల విరమణ కోసం చాలా కాలంగా ఖతార్‌తో కలిసి ప్రయత్నించిన ఈజిప్ట్ మధ్యవర్తిత్వం నుండి వైదొలగుతోంది. ఇజ్రాయెల్ ప్రభుత్వానికి లేఖ రాసినట్లు ఖతార్ ధృవీకరించింది. ఇజ్రాయెల్ బ్రాడ్‌కాస్టింగ్ కార్పొరేషన్ (ఐబీసీ) కూడా దీనిపై ప్రత్యేక కథనాలను ప్రసారం చేసింది. ఒకవైపు శాంతి కోసం ప్రయత్నాలు చేస్తుంటే.. లెబనాన్ లో హమాస్ అధినేత సలేహ్ అల్ అరౌరీని ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (ఐడీఎఫ్) హతమార్చడమే ఈజిప్ట్ నిర్ణయానికి కారణమని ఆ కథనాలు స్పష్టం చేశాయి. దీంతో సోమవారం నుంచి ఈజిప్టు గ్రూపులతో కైరోలో ఇజ్రాయెల్ అధికారులు నిర్వహించాల్సిన సమావేశాలు బుధవారం రద్దయ్యాయి. అయితే మధ్యవర్తిత్వం నుంచి వైదొలగడంపై ఈజిప్టు విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ నుంచి ఎలాంటి అధికారిక ప్రకటన వెలువడలేదు. నవంబర్‌లో హమాస్, ఇజ్రాయెల్ మధ్య వారం రోజుల పాటు కాల్పుల విరమణ, బందీలు, ఖైదీల మార్పిడిలో ఈజిప్ట్ కీలక పాత్ర పోషించిన సంగతి తెలిసిందే.

ఇజ్రాయెల్ హిట్‌లిస్ట్‌లో వీరే..!

ఇజ్రాయెల్ హిట్‌లిస్ట్‌లో హమాస్ కీలక నేతలు ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. ముఖ్యంగా అక్టోబర్ 7న ఇజ్రాయెల్‌పై హమాస్ దాడి చేసిన తర్వాత, ఆ దృశ్యాలను ప్రత్యక్షంగా వీక్షిస్తూ ‘థాంక్స్ గివింగ్’ ప్రార్థనలు చేసిన ప్రధాన నాయకులను ఇజ్రాయెల్ లక్ష్యంగా చేసుకుంది. IDF ఇప్పటికే హమాస్ పొలిటికల్ బ్యూరో సభ్యులు జకారియా అబు ముమ్మర్, జావేద్ అబూ, హమాస్ ఎయిర్ ఫోర్స్ చీఫ్ మురాద్ అబు-మురాద్, ఎలైట్ ఫోర్స్ కమాండర్ అలీ అల్-ఖాదీ మరియు ఇతరులను తొలగించింది. మరో ఐదుగురు కీలక నేతలను టార్గెట్ చేసినట్లు తెలుస్తోంది.

ఖలీద్ మెషాల్

దశాబ్దాలుగా ఇజ్రాయెల్ దంతాల్లో రాయిగా నిలిచిన వ్యక్తులలో ఖలీద్ మెషాల్ ఒకరు. 1997లో, ఇజ్రాయెల్ ఏజెంట్లు జోర్డాన్‌లో అతన్ని చంపడానికి ప్రయత్నించారు. చెవిలో విషం చల్లడంతో కోమాలోకి వెళ్లాడు. అప్పటి అమెరికా అధ్యక్షుడు బిల్ క్లింటన్ చొరవతో ఆ విషానికి విరుగుడు దొరికింది.

మూసా అబూ మర్జౌక్

1990-94 మధ్య అల్-ఖాసిం బ్రిగేడ్ హింసలో మూసా అబూ మర్జౌక్ కీలక పాత్ర పోషించాడు. అప్పటి నుంచి అజ్ఞాతవాసంలో ఉన్నాడు. మే 1997 వరకు అమెరికాలో తలదాచుకున్నప్పటికీ, అగ్రరాజ్యం అతన్ని బహిష్కరించిన తర్వాత అతను జోర్డాన్‌లో ఉన్నాడు. ప్రస్తుతం హమాస్ పొలిటికల్ బ్యూరోలో సీనియర్ సభ్యుడు.

ముహమ్మద్ అల్-దైఫ్

మహ్మద్ అల్-దైఫ్ హమాస్ అల్-కసామ్/అల్-మస్రీ బ్రిగేడ్స్ యొక్క కమాండర్-ఇన్-చీఫ్. అక్టోబరు 7 దాడి వ్యూహాన్ని జాగ్రత్తగా అమలు చేసింది ఆయనే. 1965లో ఖాన్ యూనిస్‌లోని శరణార్థి శిబిరంలో జన్మించిన దైఫ్‌ను 2002లో హమాస్ సాయుధ విభాగానికి కమాండర్‌గా నియమించారు. 2015లో అమెరికా అతన్ని అంతర్జాతీయ ఉగ్రవాదిగా ప్రకటించింది.

– సెంట్రల్ డెస్క్

ఇస్మాయిల్ హనియే

హనీయే 2017 నుండి హమాస్ పొలిటికల్ బ్యూరో హెడ్‌గా ఉన్నారు. గతంలో గాజా స్ట్రిప్‌ను హమాస్ స్వాధీనం చేసుకోవడంలో ఆయన కీలక వ్యక్తి. అతను చాలా కాలం పాటు ఖతార్ మరియు టర్కీలో ప్రవాసంలో నివసించాడు. అక్టోబరు 7న జరిగిన ఉగ్రదాడిలో ఇతను కీలక పాత్రధారి. హమాస్ వెనక్కి తగ్గుతున్నట్లు మంగళవారం ఆయన ప్రకటించారు.

యాహ్యా సిన్వార్

యాహ్యా సిన్వార్ 2017 నుండి గాజాలో హమాస్ పొలిటికల్ బ్యూరో చీఫ్‌గా పనిచేస్తున్నాడు. అక్టోబర్ 7న హమాస్ చేసిన దాడికి అతను సూత్రధారి. అంతకుముందు అతన్ని ఇజ్రాయెల్ అరెస్టు చేసింది, అయితే అతను హమాస్ చేత కిడ్నాప్ చేయబడిన IDF సైనికుడు గిలాడ్ షాలిత్‌తో మార్పిడి ఒప్పందం ప్రకారం 2011లో విడుదలయ్యాడు. ఇజ్రాయెల్‌లో 23 ఏళ్ల జైలు శిక్ష.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *