పొంగల్: పొంగల్ సరుకుల సేకరణకు రూ.238.92 కోట్లు మంజూరయ్యాయి

– నగదు బహుమతిపై త్వరలో ప్రకటన

చెన్నై, (ఆంధ్రజ్యోతి): సంక్రాంతిని పురస్కరించుకుని రాష్ట్రవ్యాప్తంగా రేషన్ కార్డుదారులందరికీ పొంగల్ సరుకులు పంపిణీ చేసేందుకు సహకార, ఆహార శాఖ అధికారులు సన్నాహాలు చేస్తున్నారు. బహిరంగ మార్కెట్లు, చెరుకు రైతుల సహకార సంఘాలలో ఉచితంగా పచ్చి బియ్యం, పంచదార, చెరకు బస్తాలు కొనుగోలు చేసేందుకు కార్డుదారులకు ప్రభుత్వం అనుమతిని జారీ చేసింది. పొంగల్ సరుకుల కొనుగోలుకు ప్రభుత్వం రూ.238.92 కోట్ల నిధులు మంజూరు చేసింది.

రాష్ట్రంలో సంక్రాంతి సందర్భంగా ఏటా రేషన్ దుకాణాల్లో కిలో పచ్చి బియ్యం, కిలో పంచదార, చెరుకు, రూ.1000 నగదును కానుకగా పంపిణీ చేయడం ఆనవాయితీ. సంక్రాంతికి ముందు అంటే డిసెంబర్ మొదటి వారంలో ఈ సంక్రాంతి కానుకలను పంపిణీ చేసేందుకు ఏర్పాట్లు చేస్తున్నారు. అయితే ఈ ఏడాది డిసెంబర్ మొదటి వారంలో చెన్నై సహా నాలుగు జిల్లాలు తుపాను బీభత్సానికి గురికాగా, రెండో వారంలో తూత్తుకుడితోపాటు నాలుగు జిల్లాల్లో భారీ వర్షాలు కురిశాయి. రెవెన్యూ అధికారులంతా రూ. వర్షం, తుపాను బాధితులకు ప్రభుత్వం ప్రకటించిన 6 వేల వరద సాయం. ఎనిమిది జిల్లాల్లో ఈ వరద సహాయాన్ని పంపిణీ చేసేందుకు ఇతర జిల్లాల నుంచి సీనియర్ ఐఏఎస్ అధికారులను కూడా రప్పించారు. ఈ కారణాల వల్ల పొంగల్ కానుకల కొనుగోలుకు సంబంధించిన పనులు ఆలస్యంగా ప్రారంభమయ్యాయి. ఈ నేపథ్యంలో పొంగల్ కానుక వస్తువుల వివరాలకు సంబంధించి సహకార ఆహార వినియోగదారుల భద్రత విభాగం అదనపు ముఖ్య కార్యదర్శి కె.గోపాల్ మంగళవారం రాత్రి ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. సంక్రాంతి సందర్భంగా శ్రీలంక తమిళుల పునరావాస కేంద్రాల్లో ఉంటున్న రేషన్ కార్డుదారులకు పంచదార పొంగలి తయారీకి అవసరమైన బియ్యం, పంచదార, చెరకు పంపిణీ చేసేందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అనుమతి జారీ చేసిందని తెలిపారు. ఈ పొంగల్‌కు 2 కోట్ల 19 లక్షల 57 వేల 402 రేషన్‌కార్డుదారులకు 238 కోట్ల 92 లక్షల 72 వేల 741 నిధులు పంపిణీ చేసేందుకు ప్రభుత్వం అనుమతించింది. జాతీయ సహకార వినియోగదారుల సమాఖ్య నిర్ణయించిన రూ.33.20తో బహిరంగ మార్కెట్‌లో పచ్చి బియ్యాన్ని కొనుగోలు చేసి రేషన్‌ దుకాణాలకు తరలిస్తామని పేర్కొన్నారు. అదేవిధంగా కిలో చక్కెరను రూ.40.61, చెరకు కిలో రూ.33 చొప్పున కొనుగోలు చేసేందుకు ప్రభుత్వం అనుమతించిందని తెలిపారు. బుధవారం నుంచి ముడిబియ్యం, పంచదార, చెరకు కొనుగోళ్లు ప్రారంభించినట్లు తెలిపారు. వచ్చే వారం రేషన్ దుకాణాల్లో ఈ పొంగల్ సరుకులు పంపిణీ చేసే అవకాశం ఉందన్నారు. పంపిణీకి సంబంధించి అన్ని జిల్లాల్లో కలెక్టర్ల నేతృత్వంలో కమిటీలు వేయనున్నారు. ఈ పొంగల్ సరుకులను టోకెన్ల రూపంలో పంపిణీ చేయాలా వద్దా అనే దానిపై ప్రభుత్వం నిర్ణయం తీసుకోవాలన్నారు. పొంగల్ కానుకగా రూ.1000 పంపిణీకి సంబంధించి ప్రభుత్వం త్వరలో ప్రకటన విడుదల చేయనుందన్నారు. ముందుగా పొంగల్ సరుకులు సిద్ధం చేసేందుకు ప్రభుత్వం అధిక ప్రాధాన్యత ఇస్తోందన్నారు. ఈ సరుకులన్నీ రేషన్ దుకాణాలకు చేరిన తర్వాత నగదు పంపిణీని ప్రకటించి కార్డుదారుల బ్యాంకు ఖాతాల్లో జమ చేయాలా? లేక రేషన్ షాపుల్లో వరదసాయం నగదు పంపిణీ చేసినట్లుగా పంపిణీ చేయాలా? త్వరలోనే ప్రభుత్వం ప్రకటన విడుదల చేస్తుందని తెలిపారు. స్టాలిన్ అధికారులతో ముఖ్యమంత్రి సమావేశం అయిన తర్వాత నగదు బహుమతిని త్వరలో ప్రకటిస్తారని సచివాలయ వర్గాలు చెబుతున్నాయి.

చీరలు మరియు ధోతీలను సిద్ధం చేయండి

పెరంబూర్ (చెన్నై): పొంగల్ పండుగ సందర్భంగా రేషన్ షాపుల ద్వారా 3.31 కోట్ల చీరలు, ధోవత్‌లను కార్డుదారులకు పంపిణీ చేసేందుకు సిద్ధం చేసినట్లు మంత్రి ఎంఆర్ గాంధీ తెలిపారు. ఈ మేరకు బుధవారం ఆయన మీడియాతో మాట్లాడుతూ పొంగల్‌కు 1.68 కోట్ల చీరలు, 1.63 కోట్ల ధోవతులు ఉచితంగా ఇచ్చేందుకు సిద్ధం చేశామన్నారు. 15 రకాల చీరలు, 5 రకాల ధోతీలు ఉన్నాయని మంత్రి తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 04, 2024 | 01:33 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *