యూరిన్ టెస్ట్: మూత్రం పసుపు రంగులోకి మారుతుందా.. కారణం ఇదే

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 05, 2024 | 03:28 PM

కొన్ని సందర్భాల్లో మూత్రం పసుపు రంగులోకి మారడాన్ని మీరు గమనించవచ్చు. అయితే దీనికి సరైన కారణాలు ఎవరికీ తెలియవు. ఏదైనా మార్పుల వల్ల వస్తుందని అందరూ అనుకుంటున్నారు..

యూరిన్ టెస్ట్: మూత్రం పసుపు రంగులోకి మారుతుందా.. కారణం ఇదే

మూత్రం పసుపు రంగు: కొన్ని సందర్భాల్లో మీరు మూత్రం పసుపు రంగులో ఉన్నట్లు గమనించవచ్చు. అయితే దీనికి సరైన కారణాలు ఎవరికీ తెలియవు. ఇది కొన్ని మార్పుల వల్ల కావచ్చు అని అందరూ అనుకుంటున్నారు, కానీ అసలు కారణం స్పష్టంగా లేదు. ఎట్టకేలకు ఇన్నేళ్ల తర్వాత ఆ ‘పసుపు’ రంగు వెనుక కారణం వెల్లడైంది. నేచర్ మైక్రోబయాలజీ జర్నల్‌లో ప్రచురించబడిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, బ్రాంట్లీ హాల్ & అతని బృందం, యూనివర్శిటీ ఆఫ్ మేరీల్యాండ్స్ డిపార్ట్‌మెంట్ ఆఫ్ సెల్ బయాలజీ అండ్ మాలిక్యులర్ జెనెటిక్స్‌లో అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్, ఈ విషయంపై పరిశోధన చేశారు. మూత్రం ఎందుకు పసుపు రంగులోకి మారుతుంది? దీని వెనుక కారణాన్ని గుర్తించడానికి ఇంత సమయం ఎందుకు పట్టింది? తమ అధ్యయనంలో వివరించారు.

మూత్రం మన శరీరంలోని సహజమైన డ్రైనేజీ వ్యవస్థ. మూత్రపిండాల ద్వారా రక్తం నుండి ఫిల్టర్ చేయబడిన వ్యర్థాలు అదనపు నీటిని కలిగి ఉంటాయి. ఈ వ్యర్థాలు శరీరమంతా ఆక్సిజన్‌ను తీసుకువెళ్లడానికి హిమోగ్లోబిన్‌ను ఉపయోగించే RBCలు (ఎర్ర రక్త కణాలు) వంటి మృతకణాలను కలిగి ఉంటాయి. ఈ కణాలు హీమ్ అనే సమ్మేళనాన్ని ఉత్పత్తి చేస్తాయి. క్రమంగా ఆ ఎర్ర రక్త కణాలు క్షీణించి, వాటి హీమ్ మూత్రాన్ని పసుపు రంగులోకి మారుస్తుంది. నిజానికి మూత్రం పసుపు రంగులోకి మారడానికి కారణం ‘యూరోబిలిన్’ అనే రసాయనమేనని శాస్త్రవేత్తలకు ముందే తెలుసు. కానీ.. యూరిన్‌లో యూరోబిలిన్‌కు దారితీసే ప్రక్రియలో దశల గురించి వారికి ఖచ్చితంగా తెలియదు. ఇప్పుడు తాజా పరిశోధన సమాధానాలను వెల్లడించింది. మూత్రాన్ని పసుపు రంగులోకి మార్చే హీమ్ సమ్మేళనాన్ని విచ్ఛిన్నం చేయడంలో ‘గట్ బ్యాక్టీరియా’ కీలక పాత్ర పోషిస్తుందని ప్రొఫెసర్ బ్రాంట్లీ పేర్కొన్నారు.

“ఆరు నెలల జీవితకాలం తర్వాత ఎర్ర రక్తకణాలు క్షీణించినప్పుడు, బిలిరుబిన్ అనే నారింజ వర్ణద్రవ్యం ఉప ఉత్పత్తిగా ఉత్పత్తి అవుతుంది. గట్ బ్యాక్టీరియాలోని ‘ఫ్లోరా’ ఆ బిరుబిలిన్‌ను అణువుగా మార్చగలదు. ఆక్సిజన్ అందితే.. పసుపు రంగులోకి మారుతుంది. “యూరోబిలిన్ అనే అణువు మూత్రం పసుపు రంగులోకి మారడానికి ప్రధాన కారణం” అని బ్రాంట్లీ హాల్ చెప్పారు. అదే సమయంలో, అదే అధ్యయనం ఈ ప్రతిచర్యకు కారణమైన ఎంజైమ్ గురించి కీలక వివరాలను వెల్లడించింది. ఈ ఎంజైమ్ ఫర్మిక్యూట్స్ & ఇతర సహాయంతో యూరోబిలినోజెన్‌గా విభజించబడింది. పెద్ద పేగులోని గట్ బ్యాక్టీరియా.బ్రాంట్లీ బృందం అది గాలి సమక్షంలో యూరోబిలిన్‌గా మారుతుందని కనుగొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 05, 2024 | 03:28 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *