ఎన్నికలు: రెండు దశాబ్దాలు.. 60 దేశాలు.. ఎన్నికల మూడ్‌లో ప్రపంచం

అంతర్జాలం: లోక్‌సభ ఎన్నికలు, పలు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికలతో పాటు త్వరలో భారత ఎన్నికలు కూడా జరగనున్నాయి. దేశంలో మరోసారి ఎన్నికల వాతావరణం నెలకొంది. మీకు భారతదేశంలో ఎన్నికలు కావాలా? కాదు.. మరో రెండు దశాబ్దాల్లో దాదాపు 60 దేశాల్లో ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. అంటే ప్రపంచ జనాభాలో సగం మంది ఎన్నికల మూడ్‌లోకి వెళ్లిపోయారు. 27 దేశాల యూరోపియన్ యూనియన్‌తో సహా దాదాపు 60 దేశాలు 2024లో ఎన్నికలను నిర్వహించనున్నాయి.

త్వరలో ఆఫ్రికాలోని 18, ఆసియాలో 17, ఉత్తర అమెరికాలో 5, ఓషియానియాలో 4, దక్షిణ అమెరికాలో 2 దేశాలు కూడా జాతీయ ఎన్నికలు నిర్వహించనున్నాయి. ఈ ఏడాది చాలా దేశాల్లో ఎన్నికలు జరగనుండగా, 2048లో మళ్లీ అదే పరిస్థితి రానుంది. ప్రపంచంలోని మూడు అతిపెద్ద ప్రజాస్వామ్య దేశాలైన భారత్, యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరియు ఇండోనేషియాలో రెండు బిలియన్లకు పైగా ఓటర్లు తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకోనున్నారు. . ఫిబ్రవరి 14న ఇండోనేషియాలో సాధారణ ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. 200 మిలియన్లకు పైగా ప్రజలు తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకోనున్నారు.

భారతదేశంలో ఏప్రిల్ లేదా మేలో జరిగే లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో 900 మిలియన్ల మంది ఓటు వేయనున్నారు. అమెరికాలో నమోదైన 160 మిలియన్ల మంది ఓటర్లు తమ దేశ 60వ అధ్యక్షుడిని ఎన్నుకునేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు. అమెరికాలో నవంబర్ 5న పోలింగ్ జరగనుంది. ప్రస్తుత అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ మద్దతు తగ్గడంతోపాటు పోటీదారు డొనాల్డ్ ట్రంప్ కోర్టు కేసులతో ఇబ్బందులు ఎదుర్కోవడంతో ఈ ఎన్నికలు ఆసక్తికరంగా మారాయి.

EUతో సహా 9 ఇతర యూరోపియన్ దేశాలు జూన్ 6-9 మధ్య జాతీయ ఎన్నికలను నిర్వహించనున్నాయి. వీటిలో రష్యా మరియు ఉక్రెయిన్ ఉన్నాయి, ఇక్కడ అధ్యక్ష ఎన్నికలు వరుసగా మార్చి 15-17 మరియు మార్చి 31 తేదీలలో జరుగుతాయి. తమ దేశంలో 2024 ద్వితీయార్థంలో సాధారణ ఎన్నికలు జరిగే అవకాశం ఉందని బ్రిటన్ ప్రధాని రిషి సునక్ తెలిపారు.

బిజీ దక్షిణాసియా

దక్షిణాసియా నుంచి భారత్, పాకిస్థాన్, బంగ్లాదేశ్, మాల్దీవులు, శ్రీలంక, భూటాన్ ఈ ఏడాది ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. ఈ దేశాలు జనసాంద్రత కలిగినవి. బంగ్లాదేశ్ ఎన్నికలు జనవరి 7న జరగనుండగా.. ఆ దేశ ప్రధాన ప్రతిపక్ష పార్టీ మాజీ ప్రధాని ఖలీదా జియాకు చెందిన బంగ్లాదేశ్ నేషనలిస్ట్ పార్టీ ఎన్నికలను బహిష్కరిస్తోంది.

పాకిస్థాన్ ఎన్నికలు ఫిబ్రవరి 8న జరగాల్సి ఉండగా, ప్రస్తుతం దేశంలో నెలకొన్న భద్రతా పరిస్థితుల దృష్ట్యా జాతీయ సాధారణ ఎన్నికలను వాయిదా వేస్తూ జనవరి 5న ఆ దేశ సెనేట్ తీర్మానాన్ని ఆమోదించింది. మరో సంచలన విషయం ఏమిటంటే.. ఆ దేశ మాజీ ప్రధాని ఇమ్రాన్ ఖాన్ ఇంకా జైల్లోనే ఉన్నారు.

ఇటీవల ఆయన మద్దతుదారులను పలువురు అరెస్టు చేశారు. పాకిస్థాన్ 76 ఏళ్ల చరిత్రలో ప్రజాస్వామ్యయుతంగా ఎన్నికైన ఏ నాయకుడూ ఐదేళ్లపాటు పూర్తి స్థాయిలో పని చేయలేదు. శ్రీలంకలో ఎన్నికలు ఏడాది చివరిలో నిర్వహించవచ్చు. 2018 నుంచి దేశంలో సార్వత్రిక ఎన్నికలు జరగలేదు. ఎన్నికల జాప్యానికి దేశ ఆర్థిక పరిస్థితులే కారణమని తెలుస్తోంది. వీటితో పాటు 2025లో కూడా చాలా దేశాల్లో ఎన్నికలు జరగనున్నాయి.

“మరిన్ని వార్తల కోసం ఇక్కడ ఉంది క్లిక్ చేయండి చెయ్యి”

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 06, 2024 | 09:21 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *