భారత్-మాల్దీవులు వరుస: భారత్-మాల్దీవులు వివాదం

భారత్-మాల్దీవుల మధ్య వాగ్వాదం: ప్రస్తుతం భారత్, మాల్దీవుల మధ్య ఉద్రిక్త పరిస్థితులు నెలకొన్న సంగతి తెలిసిందే. లక్షద్వీప్ పర్యటన అనంతరం ప్రధాని మోదీ, మాల్దీవుల మంత్రులు భారత్‌పై అనుచిత వ్యాఖ్యలు చేయడంతో.. ఇరు దేశాల మధ్య వివాదాస్పద వాతావరణం నెలకొంది. ఇలాంటి సమయంలో చైనా మరోసారి తన వక్రబుద్ధిని ప్రదర్శించింది. మాల్దీవుల వివాదం విషయంలో భారత్‌పై విమర్శలు గుప్పించింది. దౌత్య సంబంధాల విషయంలో ఓపెన్ మైండ్‌తో ఆలోచించాలని భారత్ ముక్తసరిగా సూచించింది.

“చైనా ఎప్పుడూ మాల్దీవులను సమాన భాగస్వామిగా పరిగణిస్తుంది. దాని సార్వభౌమత్వాన్ని గౌరవిస్తుంది. అలాగే, మాల్దీవులు మరియు భారతదేశం మధ్య స్నేహపూర్వక మరియు సహకార సంబంధాలను చైనా గౌరవిస్తుంది. భారత్‌తో సత్సంబంధాలు కొనసాగించడం మాల్దీవులకు చాలా ముఖ్యమని మాకు తెలుసు. బీజింగ్ మాల్దీవులకు ఎప్పుడూ చెప్పలేదు. భారత్, చైనాల మధ్య విభేదాల కారణంగా న్యూఢిల్లీని తిరస్కరించాలని.. అలాగే.. భారత్ నుంచి మాల్దీవులకు వస్తున్న సహకారాన్ని ఎప్పుడూ ముప్పుగా భావించలేదని.. దౌత్య సంబంధాల్లో భారత్ విశాల దృక్పథంతో నిర్ణయాలు తీసుకోవాలని గ్లోబల్ టైమ్స్ పేర్కొంది.అంతేకాకుండా తమ చైనా, భారత్ మరియు మాల్దీవుల మధ్య త్రైపాక్షిక సహకారాన్ని నిర్వహించడానికి దేశం సిద్ధంగా ఉంది.

అదే సమయంలో.. భారత్, మాల్దీవుల మధ్య విడాకులు కొనసాగుతున్న సమయంలో మాల్దీవుల అధ్యక్షుడు మహ్మద్ ముయిజూ చైనా పర్యటనను గ్లోబల్ టైమ్స్ తప్పుబట్టింది. “సాధారణంగా..ఒక కొత్త నాయకుడు అధికారంలోకి వచ్చినప్పుడు, అతను తన సందర్శనలను సమస్యల యొక్క ప్రాముఖ్యత మరియు ఆవశ్యకత ఆధారంగా ఏర్పాటు చేస్తాడు. కానీ.. ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో, భారతదేశాన్ని సందర్శించే బదులు, ముయిజూ తన మొదటి టర్కీని సందర్శించి సంప్రదాయాన్ని విచ్ఛిన్నం చేశాడు. అధికారిక విదేశీ పర్యటన” అని గ్లోబల్ టైమ్స్ తెలిపింది. కాగా, చైనా అనుకూల నేతగా పేరుగాంచిన మహమ్మద్ ముయిజూ మాల్దీవుల్లో అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత భారత్, మాల్దీవుల మధ్య సంబంధాలు దెబ్బతిన్నాయి.

నిజానికి.. ముయిజూ అధికారంలోకి రాకముందు భారత్, మాల్దీవుల మధ్య సత్సంబంధాలు ఉన్నాయి. కొన్ని అంశాల్లో ఇరు దేశాల మధ్య ఒప్పందాలు కూడా కొనసాగాయి. కానీ ముయిజూ అధికారంలోకి వచ్చాక పరిస్థితి మారిపోయింది. చైనాపై ప్రేమను కురిపిస్తున్న ముయిజూ.. ఆ దేశానికి దగ్గరవుతున్నాడు. అందుకు ఆయన ప్రస్తుత చైనా పర్యటన ప్రత్యక్ష నిదర్శనం. మరి… భారత్, మాల్దీవుల మధ్య నెలకొన్న ఉద్రిక్త పరిస్థితులను ఆయన ఎలా ఎదుర్కొంటారో చూడాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 09, 2024 | 07:30 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *