కుక్క మాంసం: కొత్త చట్టం.. కుక్క మాంసం తింటే భారీ ధర పలుకుతుంది

కుక్క మాంసం: మన భారతదేశంలో కుక్కల ప్రాధాన్యత వేరు, కానీ విదేశాలలో కుక్క మాంసం బాగా తింటారు. ముఖ్యంగా దక్షిణ కొరియాలో శతాబ్దాలుగా కుక్క మాంసాన్ని ఉపయోగిస్తున్నారు. ఇదిగో బిర్యానీ తింటున్నాం.. కుక్క మాంసాన్ని లాగించేస్తుంటారు. అయితే.. క్రమంగా కుక్క మాంసం వినియోగాన్ని తగ్గించి అక్కడి ప్రజల్లో కుక్కల ప్రేమను పెంచుతూ.. దక్షిణ కొరియా పార్లమెంట్ కీలక చట్టాన్ని రూపొందించింది. కుక్క మాంసం వినియోగాన్ని నిషేధిస్తూ బిల్లును ఆమోదించారు. మంగళవారం జాతీయ అసెంబ్లీలో బిల్లు 208-0 తేడాతో ఆమోదం పొందింది. ఈ తీర్మానంపై దక్షిణ కొరియా అధ్యక్షుడు యూన్ సుక్ యోల్ సంతకం చేయనున్నారు.

అయితే ఈ కొత్త చట్టం మూడేళ్ల తర్వాత పూర్తి స్థాయిలో అమల్లోకి రానుంది. ఈలోగా కుక్క మాంసం పెంపకందారులు, రెస్టారెంట్ యజమానులు ప్రత్యామ్నాయ వనరులను అన్వేషించాలని.. ప్రభుత్వం వారికి పూర్తి సహకారం అందిస్తామని హామీ ఇచ్చింది. మూడేళ్ల గ్రేడ్ పీరియడ్ తర్వాత, అంటే 2027 నాటికి కుక్కలను చంపడం, పెంపకం చేయడం మరియు విక్రయించడం చట్టవిరుద్ధం. 2027 తర్వాత ఎవరైనా కుక్కను చంపి దాని మాంసాన్ని తింటే వారికి మూడేళ్ల వరకు జైలు శిక్ష పడే అవకాశం ఉంది. అలా చేయడంలో విఫలమైతే 30 మిలియన్ వాన్ ($22,800) జరిమానా విధించబడుతుంది. పార్లమెంట్‌లో బిల్లు ఆమోదం పొందిన తర్వాత యానిమల్ ప్రొటెక్షన్ గ్రూప్ హ్యూమన్ సొసైటీ ఇంటర్నేషనల్ (హెచ్‌ఎస్‌ఐ) సంతోషం వ్యక్తం చేసింది. మానవ వినియోగం కోసం కుక్కల పెంపకం మరియు చంపడాన్ని అంతం చేయడం ఈ బిల్లు లక్ష్యం. కుక్కలను చంపే పరిశ్రమ నుంచి లక్షలాది కుక్కలను రక్షించే కీలక దశకు చేరుకున్నామని ఆనందం వ్యక్తం చేశారు.

నిజానికి.. ఈ కుక్క మాంసం నిషేధాన్ని అడ్డుకునేందుకు రైతులు తీవ్రంగా ప్రయత్నించారు. ఎందుకంటే ఇదే వారి జీవనాధారం. అయితే మూడేళ్లు గడువు ఇచ్చి ప్రభుత్వం ప్రత్యామ్నాయ మార్గాలకు అండగా నిలుస్తుందని చెప్పడంతో రైతులు ఊపిరి పీల్చుకున్నారు. ఇదిలా ఉంటే గత ప్రభుత్వాలు కుక్క మాంసాన్ని నిషేధిస్తామని హామీ ఇచ్చాయి. కానీ.. ఆ విషయంలో పురోగతి సాధించలేకపోయారు. అయితే.. ప్రస్తుత అధ్యక్షుడు యూన్ సుక్ యోల్, ప్రథమ మహిళ కిమ్ క్యోన్ హీ జంతు ప్రేమికులు. దంపతులకు ఆరు కుక్కలు ఉన్నాయి. కుక్కలను తినే విధానానికి స్వస్తి పలకాలని వారు ముందుగా పిలుపునిచ్చారు. చివరకు వారు చెప్పినట్లు కుక్క మాంసాన్ని నిషేధించారు. ఈ కొత్త చట్టం జంతు హక్కుల విలువలను పెంపొందిస్తుందని మరియు మానవులు మరియు జంతువుల మధ్య సామరస్యపూర్వక సహజీవనాన్ని కొనసాగించడానికి సహాయపడుతుందని చెప్పారు.

అయితే ఈ బిల్లు ఆమోదంపై కూడా వ్యతిరేకత వ్యక్తమవుతోంది. ఒక రైతు సంఘం నాయకుడు మాట్లాడుతూ, “ఇది స్పష్టమైన రాజ్య హింస మరియు వృత్తిపరమైన ఎంపిక స్వేచ్ఛను హరిస్తోంది. కాబట్టి.. ఈ విషయంలో వారు మౌనంగా కూర్చోవాలని హెచ్చరికలు జారీ చేసారు. కొరియన్ అసోసియేషన్ ఆఫ్ ఎడిబుల్ డాగ్స్ (పెంపకందారులు మరియు విక్రయదారులకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న సంస్థ ) నిషేధానికి వ్యతిరేకంగా కూడా మాట్లాడారు, నిషేధం 1.5 మిలియన్ కుక్కలను పెంచడానికి పనిచేసిన 3,000 రెస్టారెంట్లు మరియు 3,500 ఫామ్‌లను ప్రభావితం చేస్తుందని వాదించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 09, 2024 | 04:56 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *