ఈ ఏడాది 4.15 లక్షల కోట్లు

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 10, 2024 | 03:32 AM

ఈ ఏడాది దేశీయ క్యాపిటల్ మార్కెట్‌లో పబ్లిక్ ఆఫర్లు (ఐపీఓ), ఫండింగ్ డీల్స్ మరింత యాక్టివ్‌గా ఉంటాయని కోటక్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బ్యాంక్ తెలిపింది. వీటి ద్వారా 2021లో ఆల్ టైమ్ రికార్డు నిధుల సేకరణ…

ఈ ఏడాది 4.15 లక్షల కోట్లు

IPOలు మరియు నిధుల ఒప్పందాలపై Kotak యొక్క అంచనా

ముంబై: ఈ ఏడాది దేశీయ క్యాపిటల్ మార్కెట్‌లో పబ్లిక్ ఆఫర్లు (ఐపీఓ), ఫండింగ్ డీల్స్ మరింత యాక్టివ్‌గా ఉంటాయని కోటక్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బ్యాంక్ తెలిపింది. వీటి ద్వారా నిధుల సమీకరణ 2021లో ఆల్ టైమ్ రికార్డు అయిన 5,000 కోట్ల డాలర్లు (రూ. 4.15 లక్షల కోట్లు) దాటుతుందని అంచనా. మంగళవారం ఏర్పాటు చేసిన మీడియా సమావేశంలో కోటక్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బ్యాంక్ ఎండి, సిఇఒ ఎస్ రమేష్ మాట్లాడుతూ వినూత్న అంశాలు టెక్ కంపెనీలు ఈ ఏడాది ప్రైమరీ మార్కెట్‌లో మరింత సంచలనం సృష్టిస్తాయి. 2023లో దేశీయ ఫండ్స్ మార్కెట్‌లో 2,580 కోట్ల డాలర్లను ఇన్వెస్ట్ చేశాయి. ఈ సందర్భంగా నిఫ్టీ ఒక సంవత్సరం ఫార్వర్డ్ ప్రీమియం 20.1 రెట్లు కొత్త రికార్డు అని, ఇది వర్ధమాన మార్కెట్లలో అత్యధికమని పేర్కొన్నారు. ఈ ఏడాది మరిన్ని భారీ ఐపీఓలను చూడబోతున్నామని కోటక్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ బ్యాంక్ ఎండీ వీ జయశంకర్ తెలిపారు. సెకండరీ మార్కెట్‌లో లోక్‌సభ ఎన్నికలకు సంబంధించిన హెచ్చుతగ్గులు ప్రైమరీ మార్కెట్‌లోని ప్రజా సమస్యలపై ఎక్కువ కాలం ప్రభావం చూపే అవకాశం లేదన్నారు. ఎందుకంటే ఎన్నికల కాలం 2-3 నెలల్లో ముగియనుంది.

గతేడాది రికార్డు స్థాయిలో 59 కంపెనీలు ఐపీఓకు వెళ్లాయి. దాదాపు రూ.53,000 కోట్లు వసూలు చేసింది. ఇదిలా ఉండగా, మరో 182 SMEలు కూడా పబ్లిక్ ఇష్యూకి వచ్చాయి. US, చైనా మరియు జపాన్ తర్వాత IPOల ద్వారా అత్యధిక నిధులను సేకరించిన మార్కెట్‌లలో మన దలాల్‌స్ట్రీట్ నాల్గవ స్థానంలో ఉంది. ఒప్పందాల విషయానికొస్తే, 2019 మరియు 2023 మధ్య, $5,500 కోట్ల విలువైన కొనుగోళ్లు జరిగాయి. అంటే 15 ఏళ్లలో నమోదైన డీల్‌ల సంఖ్య కంటే ఎక్కువ. ఎందుకంటే కంపెనీల విలువను పెంచేందుకు వాటాను వదులుకునేందుకు ప్రమోటర్లు ముందుకు వస్తున్నారు. అలాగే, చాలా కంపెనీలు ఈక్విటీతో పాటు డెట్ సాధనాలను జారీ చేయడం ద్వారా నిధుల సమీకరణలో డైవర్సిఫికేషన్ వ్యూహాన్ని అనుసరిస్తుండడం కూడా మరో కారణం. వచ్చే రెండేళ్లలో దేశీయ మార్కెట్లో మరో 20 స్టార్టప్‌లు యునికార్న్స్ (కనీసం 100 కోట్ల డాలర్ల విలువైన కంపెనీ)గా ఎదిగే అవకాశం ఉందని కోటక్ అంచనా వేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 10, 2024 | 03:32 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *