ముయిజ్జు : ముయిజ్జు.. నువ్వు దిగు!

మాల్దీవుల అధ్యక్షుడిపై అవిశ్వాసం పెట్టేందుకు ఆ దేశంలోని ప్రతిపక్షాల ప్రయత్నం

నివారణ చర్యలలో ముయిజ్జు

త్వరలో భారత పర్యటనకు సన్నాహాలు

న్యూఢిల్లీ/మలయ్, జనవరి 9: భారత పర్యాటకంపై, ప్రధాని మోదీపై మాల్దీవుల మంత్రులు, ఎంపీ చేసిన వ్యాఖ్యలపై దేశంలో దుమారం రేగుతోంది. అధ్యక్షుడు మహ్మద్ ముయిజ్జును తొలగించాలని ప్రతిపక్ష ఎంపీలు డిమాండ్ చేస్తున్నారు. మాల్దీవులకు భారతదేశం ఎప్పటి నుంచో మిత్రదేశమని పర్యాటక సంఘాలు చెబుతున్నాయి. కోవిడ్-19 సమయంలో భారతదేశం చేసిన మేలు మరచిపోయిందా? ప్రభుత్వ తీరును ఖండిస్తున్నారు. దీంతో మాల్దీవుల అధ్యక్షుడు మహమ్మద్ ముయిజ్జూ నష్ట నివారణకు చర్యలు చేపట్టారు. భారత్‌లో పర్యటించేందుకు ప్రయత్నాలు ప్రారంభించారు. భారత్‌తో సంబంధాలను ప్రమాదంలో పడేసే మంత్రులను తొలగిస్తే సరిపోదని ప్రతిపక్ష మాల్దీవియన్ డెమోక్రటిక్ పార్టీ (ఎండీపీ) ఎంపీ అలీ అజీమ్ డిమాండ్ చేశారు. ఈ మేరకు పార్లమెంటులో రాష్ట్రపతిపై అవిశ్వాస తీర్మానం ప్రవేశపెడతామని తెలిపారు. మాజీ రక్షణ మంత్రి మారియా అహ్మద్ దీదీ కూడా అధికార పార్టీకి విజన్ లేదని విమర్శించారు. మాల్దీవులకు భారత్ 911 (అత్యవసర ఫోన్ నంబర్) లాంటిదని వ్యాఖ్యానించారు. మంత్రుల నోటి దురుసుతనం మాల్దీవుల ఆర్థిక వ్యవస్థపై తీవ్ర ప్రతికూల ప్రభావం చూపుతుందని మాజీ మంత్రి అహ్మద్ మహలూఫ్ ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు.

త్వరలో భారత్ ఓడిపోతుంది

భారత్‌తో దౌత్యపరమైన ఇబ్బందుల నేపథ్యంలో మాల్దీవుల అధ్యక్షుడు ముయిజ్జు నష్ట నివారణ చర్యలు చేపట్టారు. ప్రతిపక్ష ఎంపీలు, పర్యాటక రంగంపై ఆధారపడిన వారు విమర్శిస్తున్నారు. ఈ మేరకు మాల్దీవుల అధ్యక్షుడి కార్యాలయం భారత్‌ను అభ్యర్థించినట్లు మీడియా సంస్థలు కథనాలు ప్రసారం చేశాయి. ప్రస్తుతం ముయిజ్జు చైనా పర్యటనలో ఉన్నారు. నవంబర్‌లో బాధ్యతలు చేపట్టిన ముయిజ్జు టర్కీ, యూఏఈ, చైనాలను సందర్శించారు. చైనా పర్యటన సందర్భంగా ఆయన జిన్‌పింగ్‌ను కలిశారు. భారత్‌లో ‘బాన్ మాల్దీవులు’ హ్యాష్‌ట్యాగ్ ట్రెండింగ్‌లో ఉన్న నేపథ్యంలో, చైనా నుండి ఎక్కువ సంఖ్యలో పర్యాటకులను పంపాలని వారు కోరారు.

లక్షద్వీప్‌లో కొత్త విమానాశ్రయం!

లక్షద్వీప్‌ను పర్యాటక ప్రాంతంగా అభివృద్ధి చేయడంతోపాటు సైనిక స్థావరంగానూ అభివృద్ధి చేయాలని మోదీ ప్రభుత్వం యోచిస్తోంది. సైనిక, పౌర అవసరాల కోసం అక్కడ విమానాశ్రయాన్ని నిర్మించాలని యోచిస్తోంది. అరేబియా సముద్రం, హిందూ మహాసముద్రంలోని వ్యూహాత్మక దీవుల్లో ఒకటైన మినికైలో విమానాశ్రయాన్ని నిర్మించాలని నిర్ణయించింది. వాణిజ్య విమానాలతోపాటు యుద్ధ విమానాల ల్యాండింగ్‌ కోసం ఉమ్మడి విమానాశ్రయాన్ని నిర్మించాలని యోచిస్తున్నట్లు ప్రభుత్వ వర్గాలు తెలిపాయి. ఈ ప్రతిపాదనలను కేంద్రం సీరియస్‌గా పరిశీలిస్తోందని చెప్పారు. రెండు సముద్రాల్లో శత్రువుల కదలికలను గుర్తించేందుకు ఈ విమానాశ్రయం దోహదపడుతుందని వెల్లడించారు. వాస్తవానికి ఇండియన్ కోస్ట్ గార్డ్ మినికై దీవులలో ఎయిర్‌స్ట్రిప్‌ను అభివృద్ధి చేయాలని ప్రతిపాదించింది. ప్రస్తుత ప్రతిపాదన ప్రకారం, ఈ విమానాశ్రయం కార్యకలాపాలను ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్ (IAF) పర్యవేక్షిస్తుంది. ప్రస్తుతం అగట్టి వద్ద ఉన్న ఈ దీవుల్లో ఒకే ఒక్క ఎయిర్‌స్ట్రిప్ ఉంది. అన్ని విమానాలు ఇక్కడ దిగవు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *