నాలుగు సంవత్సరాలలో భారతదేశం @: No.3

2027-28 నాటికి GDP 5 ట్రిలియన్ డాలర్లుగా ఉంటుంది. 2047 నాటికి ఇది 30 ట్రిలియన్ డాలర్లుగా ఉంటుంది.

వైబ్రంట్ గుజరాత్ సదస్సులో సీతారామన్

గాంధీనగర్: వచ్చే నాలుగేళ్లలో (2027-28 ఆర్థిక సంవత్సరం నాటికి) 5 ట్రిలియన్ డాలర్ల కంటే ఎక్కువ జిడిపితో భారతదేశం ప్రపంచంలో మూడవ అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా అవతరిస్తుందని కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. 2047 నాటికి జీడీపీ 30 లక్షల కోట్ల డాలర్లకు చేరుకుంటుందని, తద్వారా భారత్ అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా మారుతుందన్నారు. బుధవారం ప్రారంభమైన ‘వైబ్రెంట్ గుజరాత్ కాన్ఫరెన్స్ 2024’లో మంత్రి ప్రసంగిస్తూ ఈ వ్యాఖ్యలు చేశారు. ప్రస్తుతం, భారతదేశం 3.4 ట్రిలియన్ డాలర్ల జిడిపితో ప్రపంచంలో ఐదవ అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా కొనసాగుతోంది. అమెరికా, చైనా, జపాన్, జర్మనీ తొలి నాలుగు స్థానాల్లో ఉన్నాయి. దేశానికి స్వాతంత్య్రం వచ్చి 100 ఏళ్లు పూర్తి చేసుకుంటున్న ఈ శుభ సమయంలో ఎలక్ట్రానిక్స్, టెక్నాలజీ వంటి నూతన పరిశ్రమల అభివృద్ధికి ప్రభుత్వం దృష్టి సారిస్తుందని చెప్పారు. విదేశీ ప్రత్యక్ష పెట్టుబడుల (ఎఫ్‌డిఐ)కి సంబంధించి మోదీ ప్రభుత్వం చేపట్టిన విధాన మార్పులతో గత 9 ఏళ్లలో దేశంలోకి 59,500 కోట్ల విదేశీ పెట్టుబడులు వచ్చాయన్నారు.

నెలాఖరులో వికాసిత్ భారత్ విజన్ డాక్యుమెంట్

అభివృద్ధి చెందిన (వికాసిత్) భారతదేశం కేవలం కల కాదని, ఒక అవకాశం అని నీతి ఆయోగ్ సీఈవో బీవీఆర్ సుబ్రహ్మణ్యం అన్నారు. అన్ని రాష్ట్రాలు అభివృద్ధి చెందితే దేశం కూడా అభివృద్ధి చెందుతుందన్నారు. దేశంలో భౌతిక, డిజిటల్ మౌలిక సదుపాయాల విస్తరణ శరవేగంగా జరుగుతోందని, ఇతర వర్ధమాన దేశాల కంటే భారత్ మెరుగైన పనితీరు కనబరుస్తోందన్నారు. 2047 నాటికి 30 లక్షల కోట్ల డాలర్ల జీడీపీతో అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా తీర్చిదిద్దేందుకు విజన్ డాక్యుమెంట్ రూపొందిస్తున్నామని.. ఈ నెలాఖరులోగా ప్రధాని మోదీ చేతుల మీదుగా ఆ పత్రాన్ని విడుదల చేయనున్నట్టు తెలిపారు.

ప్రపంచంలోనే అతి పెద్ద స్టీల్ ప్లాంట్: లక్ష్మీ మిట్టల్

ఆర్సెలార్ మిట్టల్ నిప్పన్ స్టీల్ ఇండియా హజీరాలో భారీ ఉక్కు కర్మాగారాన్ని ఏర్పాటు చేస్తోందని కంపెనీ హెడ్ లక్ష్మీ మిట్టల్ సదస్సులో తెలిపారు. ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద సింగిల్‌ లొకేషన్‌ ఇంటిగ్రేటెడ్‌ స్టీల్‌ ప్లాంట్‌ ఇదే అవుతుందన్నారు. 2029 నాటికి సిద్ధం కానున్న ఈ స్టీల్ ప్లాంట్ 2.4 కోట్ల టన్నుల ముడి ఉక్కు సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంటుంది. అయితే ఎంత పెట్టుబడి పెట్టారనేది మాత్రం వెల్లడించలేదు.

అదానీ పెట్టుబడులు రూ.2 లక్షల కోట్లు

వచ్చే ఐదేళ్లలో గుజరాత్‌లో రూ.2 లక్షల కోట్ల పెట్టుబడులు వస్తాయని అదానీ గ్రూప్ చైర్మన్ గౌతమ్ అదానీ సదస్సులో ప్రకటించారు. ప్రత్యక్షంగా, పరోక్షంగా లక్ష మందికి ఉపాధి అవకాశాలు కల్పిస్తామని చెప్పారు. ఈ పెట్టుబడుల్లో భాగంగా రాష్ట్రంలోని కచ్ ఎడారిలో 725 చదరపు కిలోమీటర్ల విస్తీర్ణంలో అంతరిక్షం నుంచి కూడా కనిపించేలా ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద క్లీన్ ఎనర్జీ ప్రాజెక్టును నిర్మించనున్నట్లు వెల్లడించారు.

ధోలేరాలోని చిప్ యూనిట్: టాటా

ధోలేరాలో భారీ సెమీకండక్టర్ (చిప్) తయారీ యూనిట్‌ను ఏర్పాటు చేసే అంశాన్ని పరిశీలిస్తున్నట్లు టాటా గ్రూప్ వెల్లడించింది. ఈ విషయమై టాటా గ్రూప్ చైర్మన్ ఎన్ చంద్రశేఖరన్ సదస్సులో మాట్లాడుతూ చర్చలు చివరి దశలో ఉన్నాయని, ఈ ఏడాది యూనిట్ కార్యకలాపాలు ప్రారంభమవుతాయని చెప్పారు. అలాగే, రాష్ట్రంలోని సనంద్‌లో 20 గిగావాట్ల లిథియం అయాన్ స్టోరేజ్ బ్యాటరీ ఫ్యాక్టరీ నిర్మాణాన్ని టాటా గ్రూప్ రెండు నెలల్లో ప్రారంభించనుంది.

హజీరాలో కార్బన్ ఫైబర్ ప్లాంట్: అంబానీ

కొత్త మెటీరియల్స్ మరియు సర్క్యులర్ ఎకానమీలో గుజరాత్‌ను అగ్రగామిగా మార్చేందుకు రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ దేశంలోనే మొట్టమొదటి కార్బన్ ఫైబర్ ప్లాంట్‌ను హజీరాలో ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు కంపెనీ చైర్మన్ ముఖేష్ అంబానీ ఈ సమావేశంలో ప్రకటించారు. అయితే స్థాపన, పెట్టుబడుల వివరాలను మాత్రం ఆయన వెల్లడించలేదు.

రూ.35,000 కోట్లతో రెండో ప్లాంట్: మారుతీ సుజుకీ

మారుతీ సుజుకీ గుజరాత్‌లోని రెండవ కార్ల తయారీ ప్లాంట్ కోసం రూ.35,000 కోట్ల పెట్టుబడి పెట్టబోతున్నట్లు ప్రకటించింది. 2030-31 నాటికి వార్షిక కార్ల ఉత్పత్తి సామర్థ్యాన్ని 40 లక్షల యూనిట్లకు పెంచాలని కంపెనీ లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *