‘క్రిప్టో’ వేలం ఉన్మాదాన్ని భరించలేకపోతున్నాను

  • ఈ విషయంలో మన దారి మనదే

  • RBI గవర్నర్ దాస్

ముంబై: రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ మరోసారి క్రిప్టో కరెన్సీలపై తన వ్యతిరేకతను వ్యక్తం చేశారు. అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలు లేదా సంపన్న దేశాలు ‘క్రిప్టో’ కరెన్సీల వేలాన్ని భరించలేవని ఆయన అన్నారు. మింట్ మ్యాగజైన్ నిర్వహించిన సదస్సులో ఆయన ఈ అభిప్రాయాలను వ్యక్తం చేశారు. ఈ విషయంలో తాము ఏ దేశ నియంత్రణ సంస్థలను అనుసరించలేమని స్పష్టం చేశారు. క్రిప్టో కరెన్సీల ETPని US క్యాపిటల్ మార్కెట్ రెగ్యులేటరీ బాడీ ‘సెక్యూరిటీస్ ఎక్స్ఛేంజ్ కమిషన్’ (SEC) అనుమతించిన నేపథ్యంలో RBI గవర్నర్ దాస్ ఈ వ్యాఖ్యలు చేయడం విశేషం. ఒకరికి ఏది మంచిదో అది మరొకరికి మంచిది కాకపోవచ్చు. ఈ విషయంలో నా అభిప్రాయం, ఆర్బీఐ అభిప్రాయం గతంలో మాదిరిగానే ఉన్నాయి’ అని ఆయన అన్నారు.

నియంత్రించడం కూడా కష్టం: క్రిప్టో కరెన్సీలను ప్రోత్సహించే అభివృద్ధి చెందుతున్న, సంపన్న దేశాల ఆర్థిక వ్యవస్థలకు పెను ముప్పు పొంచి ఉందని శక్తికాంత దాస్ హెచ్చరించారు. ఈ ముప్పును అదుపు చేయడం కష్టమని స్పష్టం చేసింది. క్రిప్టో కరెన్సీలను ఈటీఎఫ్‌లో ఆపరేట్ చేయడానికి అనుమతించేటప్పుడు వాటి గురించి జాగ్రత్తగా ఉండాలని US SEC హెచ్చరించిందని RBI గవర్నర్ గుర్తు చేశారు. ఫిబ్రవరి 1న ప్రవేశపెట్టనున్న మధ్యంతర బడ్జెట్ ద్రవ్యోల్బణాన్ని పెంచకపోవచ్చని ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ అన్నారు.

UPI ప్రపంచంలోనే అత్యుత్తమమైనది: NPCI అభివృద్ధి చేసిన UPI యాప్ డిజిటల్ చెల్లింపులకు అత్యుత్తమ చెల్లింపు యాప్ అని దాస్ స్పష్టం చేశారు. ఈ విషయంలో ఎన్‌పీసీఐ గుత్తాధిపత్యం చేస్తోందన్న విమర్శలను ఆయన తోసిపుచ్చారు. యూపీఐ యాప్‌ను మరింత అభివృద్ధి చేసే అవకాశం ఉందన్నారు. చెల్లింపులకు సంబంధించి ప్రపంచంలోనే యూపీఐ అత్యుత్తమ యాప్ అని తెలిపారు. సింగపూర్, యూఏఈ వంటి దేశాలు కూడా తమ డిజిటల్ చెల్లింపుల కోసం ఈ యాప్‌ను ఉపయోగిస్తున్నాయని గుర్తు చేశారు. దేశంలో ఈ యాప్ ద్వారా నెలవారీ లావాదేవీలు ఒకప్పుడు 10,000 కోట్లు దాటాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *