ఢిల్లీ : గర్భాశయ ముఖద్వార క్యాన్సర్‌కు వ్యాక్సిన్‌లు.. 7 కోట్ల డోసులు సిద్ధమయ్యాయి.

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 12, 2024 | 06:04 PM

ప్రస్తుతం మహిళలను వేధిస్తున్న ప్రధాన సమస్య సర్వైకల్ క్యాన్సర్. వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా, ప్రజలు ఈ క్యాన్సర్ బారిన పడుతున్నారు. ప్రస్తుతం దేశంలోని చాలా మంది మహిళల్లో క్యాన్సర్‌కు ఇది రెండవ ప్రధాన కారణం. ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (WHO) గర్భాశయ క్యాన్సర్‌ను ప్రపంచంలో 4వ అత్యంత సాధారణ రకం క్యాన్సర్‌గా పేర్కొంది. కానీ ప్రాథమిక దశలోనే గుర్తించి నివారణ చర్యలు తీసుకుంటే ఫలితాలు ఉంటాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

ఢిల్లీ : గర్భాశయ ముఖద్వార క్యాన్సర్‌కు వ్యాక్సిన్‌లు.. 7 కోట్ల డోసులు సిద్ధమయ్యాయి.

ఢిల్లీ: ప్రస్తుతం మహిళలను వేధిస్తున్న ప్రధాన సమస్య సర్వైకల్ క్యాన్సర్. వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా, ప్రజలు ఈ క్యాన్సర్ బారిన పడుతున్నారు. ప్రస్తుతం దేశంలోని చాలా మంది మహిళల్లో క్యాన్సర్‌కు ఇది రెండవ ప్రధాన కారణం. ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (WHO) గర్భాశయ క్యాన్సర్‌ను ప్రపంచంలో 4వ అత్యంత సాధారణ రకం క్యాన్సర్‌గా పేర్కొంది. కానీ ప్రాథమిక దశలోనే గుర్తించి నివారణ చర్యలు తీసుకుంటే ఫలితాలు ఉంటాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

దేశం 9-14 సంవత్సరాల వయస్సు గల బాలికలను లక్ష్యంగా చేసుకుని హ్యూమన్ పాపిల్లోమావైరస్ (HPV) టీకా ప్రచారాన్ని ప్రారంభించనుంది. ఈ ఇమ్యునైజేషన్ డ్రైవ్ 3 దశల్లో ప్రారంభమవుతుంది. తొలిదశకు 7 కోట్ల డోసులను సిద్ధం చేశారు. ప్రస్తుతం మార్కెట్‌లో హెచ్‌పీవీ వ్యాక్సిన్‌ ధర రూ.2 వేలు. ఇది సర్వైకల్ క్యాన్సర్ మాత్రమే కాకుండా ఇతర వ్యాధులతో కూడా పోరాడేలా రూపొందించబడింది. ఈ టీకా HPVతో సంబంధం ఉన్న వివిధ వ్యాధుల నుండి రక్షిస్తుంది.

ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఏటా నమోదవుతున్న క్యాన్సర్ కేసుల సంఖ్యలో భారత్ 5వ స్థానంలో ఉంది. 2022లో 14.6 లక్షల మంది ఉన్న క్యాన్సర్ కేసుల సంఖ్య 2025 నాటికి 15.7 లక్షలకు పెరుగుతుందని అంచనా. గర్భాశయ ముఖద్వార క్యాన్సర్‌ను అంతం చేయాలనే లక్ష్యంతో కేంద్రం ఈ వ్యాక్సిన్‌ను ఉచితంగా అందించాలని భావిస్తోంది. చిన్నవయసులోనే క్యాన్సర్ రాకుండా కాపాడగలిగితే మహిళల్లో రోగనిరోధక శక్తి మరింత పెరుగుతుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 12, 2024 | 06:04 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *