2027 నాటికి దేశంలో 10 కోట్ల మంది సంపన్నులు

గోల్డ్‌మన్ సాక్స్ అంచనా

న్యూఢిల్లీ: వచ్చే మూడేళ్లలో (2027 నాటికి) అత్యంత ధనవంతులైన భారతీయుల సంఖ్య 10 కోట్లకు చేరుకుంటుందని అంతర్జాతీయ ఆర్థిక సేవల దిగ్గజం గోల్డ్‌మన్ సాక్స్ అంచనా వేసింది. తాజా నివేదిక ప్రకారం వీరి సంఖ్య 6 కోట్ల స్థాయిలో ఉండగా, 2027 నాటికి 67 శాతం వృద్ధితో 10 కోట్లకు చేరనుంది. కనీసం 10,000 డాలర్లు (రూ. 8.3 లక్షలు) వార్షిక ఆదాయం ఉన్నవారు ఈ జాబితాలో ఉన్నారు. కేవలం 4 శాతం మంది వేతన జీవులు మాత్రమే సంవత్సరానికి 10,000 డాలర్లకు పైగా సంపాదిస్తున్నారని, ఇది దేశ తలసరి ఆదాయం 2,100 డాలర్లు (రూ. 1.75 లక్షలు) కంటే దాదాపు ఐదు రెట్లు ఎక్కువ అని నివేదిక పేర్కొంది. గోల్డ్‌మన్ సాచ్స్ ప్రకారం, 2019-23 మధ్య కాలంలో, సంపన్న భారతీయులు వార్షికంగా 12 శాతం వృద్ధి చెందారు, అదే సమయంలో దేశ జనాభా ఒక శాతం చొప్పున పెరిగింది. గత మూడేళ్లలో సంపన్న వర్గం వేగంగా వృద్ధి చెందడం వల్ల దేశంలో ఈక్విటీలు, బంగారం, రియల్ ఎస్టేట్, ఆర్థిక మరియు భౌతిక ఆస్తులు కూడా గణనీయంగా పెరిగాయని నివేదిక పేర్కొంది. ప్రధానంగా ఈక్విటీ, బంగారం ఆస్తులు పెరిగాయని, రియల్ ఎస్టేట్ ధరలు గత 3-4 ఏళ్లలో గరిష్ట వృద్ధిని నమోదు చేశాయని చెబుతున్నారు. 2023లో డీమ్యాట్ ఖాతాలు 2.8 రెట్లు పెరిగి 11.4 కోట్లకు చేరుకున్నాయి మరియు BSE 200 లిస్టెడ్ కంపెనీల స్టాక్‌లు మరియు మ్యూచువల్ ఫండ్‌లలో పెట్టుబడులు కూడా గణనీయంగా పెరిగాయి.

నివేదిక ప్రకారం, 2019-23 మధ్య, భారతీయుల వద్ద ఉన్న బంగారం విలువ 63 శాతం పెరిగి 1.8 ట్రిలియన్ డాలర్లకు చేరుకుంది. ధనిక వర్గాల వృద్ధి అనేక రంగాలపై సానుకూల ప్రభావం చూపిందని గోల్డ్‌మన్ సాక్స్ పేర్కొంది. ఎఫ్‌ఎంసిజి, పాదరక్షలు, ఫ్యాషన్ దుస్తులు, ప్యాసింజర్ వాహనాలు, ద్విచక్ర వాహనాల విభాగాల్లో ప్రీమియం ఉత్పత్తులకు డిమాండ్ పెరిగింది. అధిక ఆదాయ వర్గాల వినియోగదారుల అవసరాలపై దృష్టి సారించే కంపెనీలు మెరుగైన పనితీరు కనబరిచాయి.

జ్యువెలరీ, టూరిజం, ప్రీమియం రిటైల్, ప్రీమియం హెల్త్‌కేర్ సేవల వ్యాపారాలు భారీగా లాభపడ్డాయని ఈ సందర్భంగా నివేదిక పేర్కొంది. 2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరం నుండి, క్రెడిట్ కార్డ్ హోల్డర్లు 80 శాతం పెరిగారు, అయితే కార్డుల ద్వారా ఖర్చు 250 శాతం పెరిగింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 14, 2024 | 03:13 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *