అపార్ట్‌మెంట్ రెసిడెన్స్ సొసైటీలు GST చెల్లిస్తాయా?

ఒకప్పుడు అపార్ట్ మెంట్లు నాలుగైదు అంతస్తులకే పరిమితమయ్యేవి. వీటికి కనీస అవసరాలు మాత్రమే ఉండేవి. ప్రస్తుతం ప్రజల జీవనశైలి, అభిరుచులు మారడం, బ్యాంకింగ్ సేవలు అందరికీ అందుబాటులోకి రావడంతో పలు సౌకర్యాలతో బహుళ అంతస్తుల భవనాలు వస్తున్నాయి. అన్ని సౌకర్యాలు ఉండడంతో చాలా మంది వీటినే ఇష్టపడుతున్నారు. అపార్ట్ మెంట్ నిర్మాణ సమయంలో బిల్డర్ అన్ని సౌకర్యాలు కల్పించినా, ఆ తర్వాత వాటిని నిర్వహించడం చాలా ఖర్చుతో కూడుకున్న పని. అందుకే అపార్ట్ మెంట్ వాసులు సంక్షేమ సంఘంగా ఏర్పడతారు. దీనిని రెసిడెన్షియల్ వెల్ఫేర్ అసోసియేషన్ లేదా సొసైటీ అంటారు.

అపార్ట్‌మెంట్‌లోని ప్రతి ఒక్కరూ సభ్యులుగా పనిచేసే అపార్ట్‌మెంట్ అంటే సెక్యూరిటీ, లిఫ్ట్, కామన్ ఏరియా, పార్కులు, ప్లేగ్రౌండ్‌లు మొదలైన వాటికి సంబంధించిన అన్ని విషయాలను చూసుకోవడం ఈ అసోసియేషన్ యొక్క పని. నిర్వహణ ఛార్జీల కింద నెలవారీ ఖర్చుల కోసం ప్రతి సభ్యుని నుండి కొంత మొత్తం వసూలు చేయబడుతుంది. మరి ఇలా వసూలు చేసే మెయింటెనెన్స్ ఛార్జీలపై ఆయా సంక్షేమ సంఘాలు జీఎస్టీ చెల్లించాలా? చెల్లింపు అవసరమైతే విధానాలు ఏమిటి? ఇలాంటి సందేహాలు చాలా మందికి ఉంటాయి.

రెసిడెన్షియల్ వెల్ఫేర్ అసోసియేషన్లు ముందుగా జీఎస్టీ చెల్లించాలి.. చెల్లించాలి. అయితే దీనికి కొన్ని మినహాయింపులు ఉన్నాయి. సంక్షేమ సంఘాలు తమ సభ్యులు సేకరించిన మొత్తం సంవత్సరానికి రూ.20 లక్షలకు మించనంత వరకు జీఎస్టీ రిజిస్ట్రేషన్ అవసరం లేదు. రూ.20 లక్షలు దాటితే తప్పనిసరిగా రిజిస్ట్రేషన్ తీసుకోవాలి. ఇంకా, సభ్యుని నుండి నెలవారీ మెయింటెనెన్స్ ఛార్జీ నెలకు రూ.7,500 మించకుండా ఉంటే, ఎటువంటి GST చెల్లించాల్సిన అవసరం లేదు.

ఉదాహరణకు, అపార్ట్‌మెంట్‌లో మూడు పడక గదుల ఫ్లాట్‌కు నెలకు రూ.8,000, రెండు పడక గదుల ఫ్లాట్‌కు రూ.7,000 మెయింటెనెన్స్ చార్జీ అని అనుకుందాం. అప్పుడు మూడు పడక గదుల ఫ్లాట్ నిర్వహణ ఛార్జీలు అంటే రూ.8,000పై మాత్రమే జీఎస్టీ చెల్లిస్తే సరిపోతుంది. అయితే ఇక్కడ కూడా ఒక సందేహం రావచ్చు. రూ.7,500 వరకు పన్ను మినహాయింపు ఉన్నందున.. మిగిలిన మొత్తంపై అంటే రూ.500పై జీఎస్టీ చెల్లిస్తే సరిపోతుందా? అయితే దీనిపై ప్రభుత్వం వివరణ ఇచ్చింది. దీని ప్రకారం నెల నిర్వహణ ఛార్జీ రూ.7,500 దాటితే మొత్తం ఛార్జీపై జీఎస్టీ చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. అంటే ఇప్పుడు చెప్పిన ఉదాహ‌ర‌ణ‌లో రూ.500 బ‌దులు రూ.8,000 జీఎస్టీ చెల్లించాలి. అలాగే ఒక వ్యక్తి అపార్ట్‌మెంట్‌లో ఒకటి కంటే ఎక్కువ ఫ్లాట్‌లను కలిగి ఉంటే, GSTకి సంబంధించిన నిర్వహణ ఛార్జీని కలిపి చూడాలా లేదా విడిగా చూడాలా అనే సందేహం చాలా మందికి ఉంటుంది. పై ఉదాహరణలో, ఒక వ్యక్తి ట్రిపుల్ బెడ్‌రూమ్ ఫ్లాట్ మరియు డబుల్ బెడ్‌రూమ్ ఫ్లాట్ కలిగి ఉన్నాడని అనుకుందాం. రెండింటిపై రూ.15,000 నిర్వహణ ఛార్జీ చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. ఈ మొత్తం రూ.7,500 పన్ను మినహాయింపు పరిమితిని మించిపోయింది కాబట్టి, మొత్తం మీద GST చెల్లించబడుతుందా? దీనిపై వివరణ కూడా ఇచ్చారు. ఒక వ్యక్తికి ఎన్ని ఫ్లాట్‌లు ఉన్నా, నిర్వహణ ఛార్జీ రూ.7,500 దాటిన ఫ్లాట్‌పై మాత్రమే జీఎస్‌టీ చెల్లించాల్సి ఉంటుంది. కొన్ని అపార్ట్‌మెంట్లలో ఫ్లాట్లు తక్కువగా ఉన్నప్పుడు నిర్వహణ ఛార్జీ రూ.7,500 మించిపోయింది. వార్షిక టర్నోవర్ రూ.20 లక్షలకు మించకూడదు. అప్పుడు కూడా ఆయా సంఘాలు జీఎస్టీ కింద రిజిస్ట్రేషన్ చేయాల్సిన అవసరం లేదు. మరో విషయం ఏమిటంటే, ఈ సంక్షేమ సంఘం తమకు అందుతున్న వస్తువులు మరియు సేవలపై జీఎస్టీ నిబంధనల ప్రకారం ఇన్‌పుట్ ట్యాక్స్ క్రెడిట్ తీసుకోవచ్చు.

రాంబాబు గొండాల

గమనిక: అవగాహన కల్పించడం కోసమే ఇందులో కొన్ని ముఖ్యమైన అంశాలను ప్రస్తావించారు. పూర్తి వివరాల కోసం సంబంధిత చట్టాలను జాగ్రత్తగా పరిశీలించాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 14, 2024 | 03:01 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *