భారత్-మాల్దీవులు వరుస: ఉద్రిక్తతల మధ్య.. ఆ విషయంలో మాల్దీవులకు భారత్ గడువు విధించింది

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 14, 2024 | 05:39 PM

భారత్, మాల్దీవుల మధ్య కొనసాగుతున్న దౌత్యపరమైన ఉద్రిక్తతల మధ్య, భారత్ మాల్దీవులకు డెడ్‌లైన్ విధించింది. మార్చి 15లోగా భారత సైన్యాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని న్యూఢిల్లీని కోరింది. మాలేలో..

భారత్-మాల్దీవులు వరుస: ఉద్రిక్తతల మధ్య.. ఆ విషయంలో మాల్దీవులకు భారత్ గడువు విధించింది

భారతదేశం-మాల్దీవులు వరుస: భారతదేశం మరియు మాల్దీవుల మధ్య కొనసాగుతున్న దౌత్యపరమైన ఉద్రిక్తతల మధ్య, భారతదేశం మాల్దీవులకు గడువు విధించింది. మార్చి 15లోగా భారత సైన్యాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని న్యూఢిల్లీని కోరింది.మాల్దీవుల్లోని భారత హైకమిషన్ అధికారులు మాలేలో విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖతో జరిపిన చర్చల్లో భాగంగా వారు ఈ అభ్యర్థన చేసినట్లు తెలిసింది. మాల్దీవుల స్థానిక మీడియా ప్రకారం, రెండు దేశాల మధ్య ప్రస్తుత పరిణామాలు మరియు మాల్దీవులలో భారత సైనిక సిబ్బంది ఉనికికి సంబంధించి ఇరుపక్షాల మధ్య చర్చలు జరిగాయి. ఈ క్రమంలో మార్చి 15లోగా తమ సైన్యాన్ని వెనక్కి తీసుకోవాలని భారత్‌ను కోరారు.

ఇదిలా ఉండగా, చైనా అనుకూల వ్యక్తిగా పేరుగాంచిన మహమ్మద్ ముయిజ్జూ దేశ అధ్యక్షుడయ్యే ముందు తన ఎన్నికల ప్రచారంలో భాగంగా భారత సైనిక సిబ్బందిని తొలగించి వాణిజ్యాన్ని సమతుల్యం చేస్తానని హామీ ఇచ్చారు. సెప్టెంబర్‌లో అక్కడ అధ్యక్ష ఎన్నికల సందర్భంగా ఆయన ఒక ప్రకటన కూడా విడుదల చేశారు. భారత సైన్యాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని మాల్దీవుల ప్రజలు తనను కోరారని, మాల్దీవుల ప్రజల ప్రజాస్వామిక సంకల్పాన్ని భారత్ గౌరవిస్తుందని ఆశిస్తున్నట్లు ప్రకటన పేర్కొంది. అధికారంలోకి వచ్చిన వెంటనే భారత సైన్యాన్ని వెనక్కి పంపడమే తన ధ్యేయమని పేర్కొన్నారు. ఇప్పుడు అధికారంలోకి వచ్చాక అక్కడి ప్రజలకు ఇచ్చిన హామీని నిలబెట్టుకునే పనిలో నిమగ్నమయ్యారు.

కాగా, ప్రధాని మోదీ లక్షద్వీప్ పర్యటనపై మాల్దీవుల మంత్రులు చేసిన వివాదాస్పద వ్యాఖ్యల కారణంగా భారత్, మాల్దీవుల మధ్య దౌత్యపరమైన విభేదాలు తలెత్తాయి. ముఖ్యంగా.. మోదీని టార్గెట్ చేస్తూ అనుచిత వ్యాఖ్యలు చేశారు. మోడీ తనను జోకర్, తోలుబొమ్మ అంటూ వ్యాఖ్యలు చేయడంతో వివాదం ముదిరింది. చివరకు మాల్దీవుల ప్రభుత్వం దిగివచ్చి.. ఇవి వారి వ్యక్తిగత వ్యాఖ్యలని, ప్రభుత్వానికి ఎలాంటి సంబంధం లేదని పేర్కొంటూ ముగ్గురు మంత్రులను సస్పెండ్ చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 14, 2024 | 05:39 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *