అయోధ్య రామమందిరం: అయోధ్యలో మోడీ…ప్రతిపక్ష నేతలు ఎక్కడ…?

న్యూఢిల్లీ: అయోధ్య రామ మందిర ప్రారంభోత్సవ కార్యక్రమానికి ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ హాజరవుతుండగా.. ఈ కార్యక్రమానికి ఆహ్వానాలు అందిన వారి నుంచి, రాని వారి నుంచి సానుకూల, ప్రతికూల స్పందనలు వస్తున్నాయి. షెడ్యూల్ ప్రకారం 22న మోడీ అయోధ్యలో ఉంటారు. మరి ప్రతిపక్ష పార్టీల నేతలు ఎక్కడ ఉండబోతున్నారు? ముఖ్యంగా లోక్ సభ ఎన్నికల ముందు ఈ కార్యక్రమాన్ని రాజకీయ కార్యక్రమంగా భావించే పార్టీ నేతలు ఆ రోజు ఏం చేయబోతున్నారు? అనే ఆసక్తికర చర్చ సాగుతోంది.

రామాలయ ప్రారంభోత్సవానికి ఆహ్వానితుల జాబితా 10,000 మందికి పైగా ఉందని చెప్పారు. ఈ కార్యక్రమం సొంత రాష్ట్రంలో జరిగినందున ఒక్క యూపీ ముఖ్యమంత్రిని మాత్రమే బీజేపీ ఆహ్వానించింది. సీనియర్ ప్రతిపక్ష నేతల్లో కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున్ ఖర్గే, పార్టీ మాజీ అధ్యక్షురాలు సోనియా గాంధీ, బెంగాల్ ముఖ్యమంత్రి మమతా బెనర్జీలు అయోధ్య ప్రాణ ప్రతిష్ట కార్యక్రమానికి దూరంగా ఉండబోతున్నారు. ప్రతిపక్ష ‘ఇండియా బ్లాక్’ బ్లాక్‌కు చెందిన మెజారిటీ నాయకులు ఈ కార్యక్రమాన్ని రాజకీయ కార్యక్రమంగా చూస్తున్నట్లు ప్రకటించారు. ఇది ‘నరేంద్ర మోదీ ఫంక్షన్’ అని రాహుల్ చెప్పగా, ఇది మత ప్రాతిపదికన విభజించే ప్రయత్నమని మమతా బెనర్జీ అభిప్రాయపడ్డారు.

నామినేషన్ ఏర్పాట్లలో విపక్ష నేతలు..

ఎన్సీపీ అధినేత శరద్ పవార్, ఆర్జేడీ వ్యవస్థాపకుడు లాలూ ప్రసాద్ యావద్, శివసేన (యూబీటీ) నేత ఉద్ధవ్ ఠాక్రే అయోధ్య ఆహ్వానాన్ని తిరస్కరించారు. పూర్తయిన ఆలయాన్ని ఓటు బ్యాంకుగా మార్చుకునేందుకు ప్రాణ ప్రతిష్ఠ చేస్తున్నారని విమర్శిస్తున్నారు. అయితే అదే సమయంలో అయోధ్యలో ప్రాణప్రతిష్ట కార్యక్రమాన్ని పూర్తిగా నిర్లక్ష్యం చేసినట్లు కనిపించకుండా ఉండేందుకు 22న ప్రత్యామ్నాయ కార్యక్రమాలు నిర్వహించేందుకు ప్రతిపక్ష నేతలు సిద్ధమవుతున్నారు.

ఎవరు ఎక్కడ?

పశ్చిమ బెంగాల్ ముఖ్యమంత్రి మమతా బెనర్జీ 22న అయోధ్యలో ప్రారంభోత్సవం రోజు కోల్‌కతాలోని కాళీఘాట్‌ను సందర్శిస్తున్నారు. అనంతరం ‘మత సామరస్య ర్యాలీ’కి అధ్యక్షత వహిస్తారు. మతం వ్యక్తిగత విషయమని, రాజకీయం చేయవద్దని ఆమె అన్నారు. కాగా, ‘భారత్ జోడో న్యాయ్ యాత్ర’లో ఉన్న రాహుల్ గాంధీ 22న అస్సాంలో పర్యటించనున్నారు. ఈ కార్యక్రమంలో భాగంగా ఆలయాలను సందర్శించనున్నారు. అలాగే శరద్ పవార్, అఖిలేష్ యాదవ్ లు తర్వాత అయోధ్యకు వెళతామని ప్రకటించారు. ప్రాణ ప్రతిష్ఠ కార్యక్రమం తర్వాత అయోధ్యకు వెళ్లడం సులువవుతుందని, అప్పటికి రామమందిర నిర్మాణం కూడా పూర్తవుతుందని శరద్ పవార్ అభిప్రాయపడ్డారు. ఢిల్లీ ముఖ్యమంత్రి అరవింద్ కేజ్రీవాల్‌కి ఇంకా అయోధ్యకు ఆహ్వానం అందలేదు. దీంతో ఢిల్లీ వ్యాప్తంగా ‘సుందరకాండ’, ‘హనుమాన్ చాలీసా’ కార్యక్రమాలను ప్రకటించారు.

మరోవైపు మహారాష్ట్ర మాజీ ముఖ్యమంత్రి, శివసేన (యూబీటీ) అధినేత ఉద్ధవ్ ఠాక్రేకు అయోధ్య నుంచి ఆహ్వానం అందలేదు. 22న కాలారం ఆలయాన్ని సందర్శించి మహాహారతిలో పాల్గొంటానని ప్రకటించారు. ఇప్పుడు కాకుండా మరోసారి అయోధ్యకు వెళతానని, ప్రాణ ప్రతిష్ఠకు హాజరుకాకపోవడానికి గల కారణాలపై ట్రస్ట్ సభ్యుడు చంపత్ రాయ్‌కి లేఖ రాస్తానని ఆర్జేడీ వ్యవస్థాపకుడు లాలూ ప్రసాద్ యాదవ్ తెలిపారు. ఎన్నికలకు ముందు ప్రజల దృష్టిని మరల్చేందుకు అయోధ్య ఘటనను బీజేపీ హైజాక్ చేసిందని ఇప్పటికే ఆరోపించిన డీఎంకే పార్టీ 22వ కార్యక్రమానికి దూరంగా ఉంది. అలాగే, తాము మత విశ్వాసాలను గౌరవిస్తామని, అయితే మతపరమైన కార్యకలాపాలను రాజకీయం చేయడానికి ఇష్టపడతామని వామపక్ష నేతలు ఇప్పటికే ప్రకటించారు. మరోవైపు జగన్నాథ్ హెరిటేజ్ కారిడార్‌ను ప్రారంభించేందుకు ఒడిశా ముఖ్యమంత్రి నవీన్ పట్నాయక్ వ్యూహాత్మకంగా సన్నాహాలు చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 17, 2024 | 04:07 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *